PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แอร์รถของผมมีกลิ่นอัป

เหน่ง
27-01-2008, 00:14
ผมใช้รถมา1ปี แอร์ก็มีกลิ่นอัป ช่วยแนะนำการแก้ไขให้ด้วยครับ

MEGA TRON
27-01-2008, 01:30
อันนี้ผมเข้าใจปัญหาดีครับ ขอแนะนำให้ใช้ ถ่านหุงข้าวครับนำมาใส่ในภาชนะแล้วนำไปวางไว้ที่ cab หุหุหุอะล้อเล้งอะ....................

โลมาน้อย
27-01-2008, 16:01
เคยมีสมาชิกแนะนำวิธีแก้แล้วครับในบ้านเก่ายังงัยลองหากระทู้ดูครับ

ตอนนี้เอาเท่าที่ผมจำได้คร่าวๆ นะ
ก่อนดับเครื่องให้บิดปุ่มปรับน้ำยาแอร์ไปที่ off ก่อนถึงที่หมายหรือดับเครื่องประมาณ 5-10 นาที โดยยังเปิดพัดลมไว้ หรือเร่งพัดลมขึ้นไปอีก เพื่อให้ลมเป่าความชื้นในตู้แอร์ออกให้หมดก่อนดับเครื่อง เพราะเจ้าความชื้นที่ยังมีอยู่หลังดับเครื่องจะทำให้เกิดกลิ่นอับได้ ถ้าอยากได้รายละเอียดมากกว่านี้คงต้องเข้าไปดูกระทู้ในบ้านเก่าแล้วล่ะครับ

เจ้าเหมียวผมใช้มาปีครึ่งแล้ว ยังไม่มีกลิ่นอับใดๆ ผมใช้วิธีนี้ตลอด จะลืมบ้างก็ตอนที่ ผบ.ทบ.เอาไปใช้ คุณเธอชอบลืมเป็นครั้งคราว.. และผมใช้กรองแอร์ด้วยไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า..

Lancer222
29-01-2008, 00:54
เป็นตลอดเวลาที่เปิดแอร์เลย หรือว่าเป็นตอนเปิดใหม่ๆ ครับ ลงรายละเอียดเพิ่มก็ดีนะครับเผื่อมีคนช่วยตอบได้

myjoefiend
29-01-2008, 09:19
ลองหาสเปร์น้ำหอมเดรี่เฟรสสีม่วงฉีดเข้าฝั่งใต้ขาด้านคนนั่งด้านซ้ายแต่อย่าลืมสตาสรถเปิดพัดลมแอร์ให้ทำงานเบอร์แรงๆเลยนะ อย่าลืมปลับช่องระบายลมไปด้านขวาสุดเพราะถ้าเปิดทางซ้ายสุดจะเป็นการรับลมภายนอกเข้ามา ฉีดสเปร์ประมาณสัก10วินาทีแล้วทิ้งระยะเวลาสัก5-10นาทีให้กลิ่นไปดับกลิ่นเดิมก่อน แต่ถ้าใช้การบูรอยู่ แนะนำเอาแอร์ไปล้างเลย แล้วก็เลิกใช้การบูร (น้ำหอมยี่ห้อหรือกลิ่นอื่นกลิ่นจะไม่ค่อยติด งง เหมือนกัน) อย่าลืมถ้าเจอวันไหนแดดแรงๆก็หาเวลาสักครึ่ง-1ชั่วโมงเปิดรถระบายความชื้นที่อยู่ในรถด้วยนะครับ อาจมีความชื้นอยู่ในรถมากเกินไปแต่ที่แน่ๆ แผงแอร์มีผุ่นเกาะชัว ถ้าวิธีการเหล่านี้ไม่พอก็ใช้ฟิวเตอร์ช่วยเน่อ เอาแบบทุกทาง จะได้ขับรถอย่างสบายใจ

porpado
05-02-2008, 17:11
ของผมก็เป็นเหมือนกัน กลิ่นอัปเหม็น ช่วงเวลาเปิดเเอร์แรก ๆ หลังจากนั้นก็จะหายก็จะมีกลิ่นอีกครั้งก็ตอนปิดแอร์แล้วเปิดพัดลมอย่างเดียว กลิ่นแรงมากเลยกว่าจะหายเหม็นใช้เวลาเป็น 10 นาทีเลย ก็จะลองวิธีของคุณ myjoefiend แนะนำ คืบหน้าจะรายงานอีกที หรือใครมีวิธีแก้อย่างอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ

tin50
06-02-2008, 08:08
รถคันก่อนเคยเป็นครับ พอดีเป็นอีกสาเหตุคือขวดน้ำดื่มในรถรั่วน้ำเลยไหลเลอะพื้น
มารู้อีกทีก็ซึมเข้าใต้พื้น ผมใช้วิธีเดียวกับmyjoefiendแต่เน้นตากแดดให้นานๆ
2อาทิตย์ก็หายแล้วครับ

MUNIC
06-02-2008, 11:26
ต้องระวังเรื่องเจลน้ำหอมปรับอากาศ พวกนี้ไม่ควรใช้
การบูณ และพิมเสนก็ไม่ควรนำมาแขวนในรถ มันจะเข้าไปตันในระบบปรับอากาศ ทำให้เกิดกลิ่นอับได้
ถึงขั้นต้องล้างตู้กันเลยละ
ในวันไหนแดดจัดๆก็ควรนำรถไปจอดตากแดดแล้วแง้มกระจกไว้นิดนึงให้แดดเผาไล่ความชื้นภายในรถออกบ้าง
ก็จะเป็นผลดีครับ ทำบ่อยๆก็ดีช่วยได้เยอะเลย
แต่อย่าลืมก่อนที่จะดับเครื่องหรือก่อนจะจอดรถก็ปิดน้ำยาแอร์ปุ่ม Temp แล้วเปิดพัดลมแรงๆซักเบอร์4
เพื่อช่วยไล่ความชื้นภายในระบบแอร์ออกมาทำบ่อยๆเป็นประจำก็จะช่วยให้แอร์ไม่มีกลิ่นอับ
อีกทั้งยังช่วยให้ระบบแอร์ของรถเราได้ใช้ไปนานๆครับ

Modelist
06-02-2008, 22:55
ต้องระวังเรื่องเจลน้ำหอมปรับอากาศ พวกนี้ไม่ควรใช้
การบูณ และพิมเสนก็ไม่ควรนำมาแขวนในรถ มันจะเข้าไปตันในระบบปรับอากาศ ทำให้เกิดกลิ่นอับได้
ถึงขั้นต้องล้างตู้กันเลยละ
ในวันไหนแดดจัดๆก็ควรนำรถไปจอดตากแดดแล้วแง้มกระจกไว้นิดนึงให้แดดเผาไล่ความชื้นภายในรถออกบ้าง
ก็จะเป็นผลดีครับ ทำบ่อยๆก็ดีช่วยได้เยอะเลย
แต่อย่าลืมก่อนที่จะดับเครื่องหรือก่อนจะจอดรถก็ปิดน้ำยาแอร์ปุ่ม Temp แล้วเปิดพัดลมแรงๆซักเบอร์4
เพื่อช่วยไล่ความชื้นภายในระบบแอร์ออกมาทำบ่อยๆเป็นประจำก็จะช่วยให้แอร์ไม่มีกลิ่นอับ
อีกทั้งยังช่วยให้ระบบแอร์ของรถเราได้ใช้ไปนานๆครับ

ขอบคุณคร้าบ ข้อมูลแน่นปึ้กๆ:)

tee99cu
08-02-2008, 01:08
ความรู้ทั้งนั้น เป็นเหมือนกันครับ

แม่ฮ่องสอน
11-02-2008, 10:50
แลนเซอร์แม่ผมก็เหม็น

ไทรทันผมก็มีนิด ๆ

วิธีแก้ก็คือ....

1. จอดรถในที่อากาศถ่ายเทสะดวก
ควรเป็นวันที่มีแดดแรง ๆ แต่ไม่ต้องถึงขนาดขับไปตากแดด
วันที่อากาศชื้น ๆ ฝนจะตก อย่าทำข้อ 2.

2. เปิดประตูทุกบานที่มี

3. บิดกุญแจไปที่ Acc

4. หันหน้ากากแอร์ให้เป่าออกนอกรถให้มากที่สุด

5. เปิดพัดลมเบอร์แรงที่สุด นานจนกว่ากลิ่นจะหมดครับ
กลิ่นจะค่อย ๆ จางลง ๆ ๆ จนไม่มีกลิ่นในที่สุดครับผม