PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอปรึกษาเรื่องเปลี่ยนโช็คหน่อยครับ

SRT
30-03-2014, 21:34
รถผม plus 4d ใส่หลังคาแครี่บอย เสริมแหนบแอดแล้วตอนนี้หลังมี mx6 ประจำการอยู่ ปรับอยู่ที่ระดับ4ด้านหน้ายังคงเป็นชุดติดรถจากโรงงานปัญหามีอยู่ว่ากะจะเปลี่ยนชุดหน้าเป็น บิวสไตน์ประกบสปริงเดิม แต่ดันไปเจอ hotbit ทั้งชุดหน้า-หลัง เค้าจะขายให้ 15,000แต่โช็คมันตาย เค้าบอกว่าซ่อมไม่เกินต้นละพัน รวม 4 ต้นก็ 4,000ถามว่าผมน่าจะเอา hotbit ชุดนี้จะคุ้มมั้ยครับ แล้ว hotbit ใช้สปริงเดิมได้มั้ยครับ

AKNet
01-04-2014, 08:19
ใช้กับสปริงเดิมได้เลยครับ ค่าซ่อมต้องสอบถามเฮียคี้ดูว่าต้นละพันจริงป่าว ถ้าจริงก็พอรับได้ครับ

SM-TRITON
01-04-2014, 09:24
รถผม plus 4d ใส่หลังคาแครี่บอย เสริมแหนบแอดแล้วตอนนี้หลังมี mx6 ประจำการอยู่ ปรับอยู่ที่ระดับ4ด้านหน้ายังคงเป็นชุดติดรถจากโรงงานปัญหามีอยู่ว่ากะจะเปลี่ยนชุดหน้าเป็น บิวสไตน์ประกบสปริงเดิม แต่ดันไปเจอ hotbit ทั้งชุดหน้า-หลัง เค้าจะขายให้ 15,000แต่โช็คมันตาย เค้าบอกว่าซ่อมไม่เกินต้นละพัน รวม 4 ต้นก็ 4,000ถามว่าผมน่าจะเอา hotbit ชุดนี้จะคุ้มมั้ยครับ แล้ว hotbit ใช้สปริงเดิมได้มั้ยครับ

ไม่เล่นของใหม่ละครับ โช็คมือสองซื้อไปชั้งกิโลขาย หรือครับใช้ได้ไม่นาน
ก็พัง กินยางบ้าง อื่นๆ อีกมากตามมา ถ้าไม่เกิน 5,000 กิโลหน้าเล่นครับ
ไม่ได้กวน สงสารบางท่านที่ซื้อไปแล้วต้องเปลียนใหม่ ขายยังกะของใหม่

rmd
01-04-2014, 09:55
Hotbit รุ่นซับแทงค์ใช่ป่าวคะ ค่าซ่อมน่าจะเกิน1000ต่อต้นนะสำหรับกรณีรีบิ๊วใหม่ไม่รวมความเสียหายของแกน ช๊อคอัพนะคะ
ก่อนอื่นเลยถ้าเจอตัวเป็นๆ ถลกปลอกหุ้มแกนดูสภาพแกนช๊อคอัพก่อนค่ะ ถ้าเงาใสไม่มีรอย เอามาเล่นต่อค่อยคุ้มหน่อย
ราคาปกติถ้าเป็นซับแทงค์แยกของค่ายนี้ ขิงใหม่รวมติดตั้งต้นละ10000ค่ะ
สำหรับสปริงจะใช้กับของเดิมก็ได้ หรือ จะอัพเกรดก็ได้ไม่ใช่ปัญหา ตอนส่งช๊อคอัพไปรีบิ๊ว แจ้งhotbitเรื่องสเป็คสปริงใหม่ด้วยเลยก็จะได้ ช๊อคอัพที่แมทช์กับการใช้งานจริงไม่น้อย
ข้อดีของช๊อคอัพประเภทนี้ โมโนทูบที่ผลิตในบ้านเราและมีผู้จำหน่ายชัดเจน อะไหล่มีรองรับทุกชิ้นค่ะ ถ้าจับมาไม่แรงเปรียบเทียบงบประมาณในการฟื้นฟู อนาคตยาวค่ะ หรือ แม้แต่ของนอกบางค่ายที่เราคิดว่าเทพ อุปกรณ์ภายในผลิตในบ้านเราทั้งนั้นค่ะ

SRT
01-04-2014, 16:47
ขอบคุณทุกความเห็นครับ...
ที่แรกก็กะจะใช้ หน้าบิวสไตน์+สปริงเดิม หลังMX6+แหนบแอด
แต่ที่ลังเลเพราะเจอhotbit ซับแทงค์แยก แต่ไม่รู้ว่าราคานี้มันคุ้มมั้ย แต่มันน่าจะดีกว่าชุดแรกใช่มั้ยน้า
เดี๋ยวต้องไปดูสภาพแกนอย่างน้าป๊อดว่า...
ขอบคุณอีกครั้งครับ คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

rmd
02-04-2014, 21:26
ขอบคุณทุกความเห็นครับ...
ที่แรกก็กะจะใช้ หน้าบิวสไตน์+สปริงเดิม หลังMX6+แหนบแอด
แต่ที่ลังเลเพราะเจอhotbit ซับแทงค์แยก แต่ไม่รู้ว่าราคานี้มันคุ้มมั้ย แต่มันน่าจะดีกว่าชุดแรกใช่มั้ยน้า
เดี๋ยวต้องไปดูสภาพแกนอย่างน้าป๊อดว่า...
ขอบคุณอีกครั้งครับ คืบหน้ายังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ถ้าจะเปรียบเทียบว่าดีกว่าไหม ระหว่าง บิลสไตล์ กับ ช๊อคอัพไทยซับแทงค์แยก ขออนุญาติใช้คำว่า แลกหมัดกันได้สูสีค่ะ บางอย่างได้เปรียบ บางอย่างเสมอตัว บางอย่างเป็นรอง ไม่ต่างกันหรอกค่ะ ไม่ว่าจะช๊อคอัพกระบอกเดี่ยวจากแดนจิงโจ้หรือช๊อคอัพกระบอกเดี่ยวเมืองลุงแซม ช๊อคอัพกระบอกเดี่ยวแบบพ่วงซับแทงค์เมืองข้าวหลามสู้ได้ทุกค่ายหล่ะค่ะ แตกต่างตามราคาและค่านิยม เท่านั้นเอง

MiNi_XXL
02-04-2014, 22:20
555 สเต๊ปนี้เหมือนจะเคยนั่งอยู่นะ หน้าบิล หลัง mx6 เสริมแหนบ add2up แต่คันที่นั่งเค้าใส่สปริงโดอ่ะครับ