PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถสมาชิกถูกถ่ายรูปร้องเรียน ที่ราชบุรี

Chatuchak
25-04-2014, 11:38
240333
ไม่ได้มาปรักปรำนะครับ เพียงแต่มีคนร้องเรียนรถคันนี้ แล้วเห็นว่ามีป้ายของ Club อย่างชัดเจน
พร้อมทะเบียนรถ
เหตุเกิดในเมืองราชบุรี

"ขับชิลๆไม่เกรงใจว่าคนที่ตามมาจะมีธุระรึไม่ ถึงวงเวียนก่อนแต่ก้อหยุดให้รถทาวอื่นไปก่อน (มีน้ำใจกับคันอื่น แต่กวนตีนคันข้างหลังมาก) พอบีบแตร ขอทาง ก้อยังขับชิลต่อ ประมาณ 40 พอตัดสินใจแซง ก็เร่งเครื่องจนระยะแซงไม่พอ เกือบเกิดอุบัติเหตุ... หลังจากนั้นก็ยังขับ 40 และไม่ให้ทาง..."
เค้ารู้และตั้งใจกวนตีน
ปล. จุดที่เค้าเข้าซ้ายให้ได้ ก็ไม่เข้าค่ะ.. ประมาณนี้
หากท่านเจ้าของรถมาอ่านเจอ ก็จะได้ชีแจ้งได้นะครับ จะนำไปชี้แจงให้น้องเขาอีกที

SM-TRITON
25-04-2014, 12:28
ไปกวนก่อนหรือเปล่า ครับ
ผมเจอประจำเลย พวกชอบตัดหน้า
จี้ก้นแล้วเลี้ยวออก ไม่พ้นสักคันครับ
ต้องคอยดูตลอดเลย ทุกวันนี้ขับรถ
ไม่มีระเบียนเลย พวกขับช้าชอบขับ
ทางขวาตลอด พวกสอนขับรถชอบ
สอนให้เข้าขวาแล้ว วิ่ง 80-90
คนสอนยังขับรถยังไม่มีระเบียนเลย
แล้วคนที่ถูกสอนจะมีระเบียนได้ยังไง

wootkwt
25-04-2014, 12:33
เข้าไปทำความเข้าใจกันไว้ก็ดีนะครับ จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย

photokid
25-04-2014, 12:42
รอเจ้าตัวมาเคลียร์ล่ะงานนี้

TRITON Species
25-04-2014, 13:16
เจอบ่อยค่ะ พวกข้บรถแบบใครจะเป็นจะตายช่างแม่ง กูจะไปแบบนี้คายจะทำไม ก็ไอ้ครูสอนขับรถแม่มบอกอย่างสนใจสิ่งรอบข้างให้มองข้างหน้าอย่างเดียว พวกก็ไม่สนใจเลย วันนั้นสายเอเซียมิตซูรถเก๋งนะขวาสุดประมาณ60 ได้มั้ง ตบไฟแล้วครั้งนึงเฉย ตบถี่ๆยังเฉยหมันไส้บวกเสียเวลาออกซ้ายประกบยังไม่รู้ตัว ฟอร์ดมาเล่นด้วยปิดตูดเลย ป๋อมตีคู่+ฟอร์ดจี้ตูด แม่หล่อนยังทองไม่รู้ร้อนเลย แหม่!ถ้าวันนั้นได้อีกคันนะแจ่ม

hamrook
25-04-2014, 13:18
อยากให้สงบสติอารมณ์กันนะครับใช้รถใช้ถนนร่วมกัน...

TRITON Species
25-04-2014, 13:20
อยากให้สงบสติอารมณ์กันนะครับใช้รถใช้ถนนร่วมกัน...

ขับอย่างที่เล่าไม่ไหวจริงๆค่ะ มันเกินปายยย

champ1330
25-04-2014, 13:38
ใจเย็น ๆ สิครับมีธุระจำเป็นก็ออกก่อนเวลาปกติสิจะได้ไม่ต้องรีบ ขับในเขตชุมชนผมว่า 40 นี่ก็เร็วแล้วนะ ถ้าเป็นถนใหญ่ก็ไปอย่าง ถึงวงเวียนก็ต้องให้รถในวงเวียนไปก่อนก็ถูกแล้ว นิครับ

AKNet
25-04-2014, 17:23
ใจเย็น ๆ สิครับมีธุระจำเป็นก็ออกก่อนเวลาปกติสิจะได้ไม่ต้องรีบ ขับในเขตชุมชนผมว่า 40 นี่ก็เร็วแล้วนะ ถ้าเป็นถนใหญ่ก็ไปอย่าง ถึงวงเวียนก็ต้องให้รถในวงเวียนไปก่อนก็ถูกแล้ว นิครับ
ใช่น้า ชุมชนถนน2เลน อย่าขับเร็ว แต่ถ้าซ้ายมีไหล่ทางหลบให้รถหลังที่รีบก็หลบหน่อย เรื่องวงเวียนให้รถที่อยู่ในวงเวียนไปก่อนถูกต้องครับ

triton_tierak
25-04-2014, 18:31
ใช่น้า ชุมชนถนน2เลน อย่าขับเร็ว แต่ถ้าซ้ายมีไหล่ทางหลบให้รถหลังที่รีบก็หลบหน่อย เรื่องวงเวียนให้รถที่อยู่ในวงเวียนไปก่อนถูกต้องครับ

เหตุการณ์หน้าเราไม่รู้ไม่ขอวิพากษ์ แต่เจอวงเวียนต้องให้รถในวงเวียนไปก่อน คนที่เอามาโพสโวยคงไม่รู้(สักแต่ขับ) ขับรถมีน้ำให้กันดีกว่า ครับ

เฮียนุ
25-04-2014, 19:33
ผมก็เคยเจอบ่อย ขับไปคุยโทรศัพท์ไป ข้างหลังเป็นไงปล่อยมะแร่ง พวกนี้ขยะถนน

poy_ae
25-04-2014, 19:54
ใครกวนผมก่อนผมก็ทำหมันเหมือนกัน 5555อันนี้ไม่ยอม

Sinplug
25-04-2014, 19:58
ก็ให้รถในวงเวียนไปก่อนก็ถูกแล้ว ตอนสอบในใบขับขี่ก็มี เช่นมาทางโทก็ต้องให้รถที่มาทางเอกไปก่อน

ScruBb
25-04-2014, 20:11
สงสัยคงไปขับจี้ตูดเขาเกินไปมั้งครับ คงเหมือนไปยั่วเขาแหละ เขาเลยไม่ปล่อยให่ขึ้นได้ง่ายๆ
ผมว่าน้ำใจมีให้เพื่อนร่วมทางเสมอครับโดยเฉพาะกับคนที่เขามีให้เรา:kapook-17332-8238:

W-ut
25-04-2014, 21:07
เดี๋ยวหาว่าเข้าข้าง คนนั้น คนนี้
ไม่เม้นนะครับ
ชุมชน
วงเวียน

phanpt
25-04-2014, 21:16
อากาศร้อน อย่าใจร้อนตามครับ ใจร่มๆ

aekbodin_srabua
25-04-2014, 22:15
คันหน้าเขาขับปลอดภัยแล้วหล่ะครับ เขตชุมชน ขับ 40 ผมยังว่าเร็วไปแล้ว เขาอยู่หน้ามีสิทธิ์ใช้เลนได้อยู่แล้วเหมือนกัน และไม่จำเป็นต้องให้ทางเพราะถนนแค่สองเลน (ไม่ใช่ถนนหลายเลนพอที่เขาจะเข้าข่ายขวางการจราจร) ถ้าเผื่อโยกให้ทางซ้ายมีมอไซขึ้นมาทางซ้ายยิ่งจะซวยตาย ดูในภาพจะไปแซงได้อย่างไร มันเส้นห้ามแซงชัดๆ คุณรีบร้อนเอง ก็ต้องหาจังหวะที่เหมาะสมปลอดภัยแซงเอาเองสิครับ อีกอย่างในวงเวียนก็ต้องให้รถในวงเวียนใช้สิทธิ์ก่อนมันก็ถูกอยู่แล้ว ไปบีบแตรใส่เขาด้วยเหมือนเขาจะทำผิดอะไรทั้งๆที่ฟังดูแล้วเขาแทบจะไม่ได้ทำผิดกฎจราจรอะไรเลย เขาเฉยๆดีแล้ว ถ้าเป็นผมหรือหลายๆคน มันอาจจะไม่เฉยนะสิ ต้องขออภัยถ้าการแสดงความคิดเห็นไปทำให้ไม่พอใจนะครับ ปล.คุณใช้คำไม่สุภาพ (กวนตีน :หรือว่ามันสุภาพ) กฎคลับก็มีนะครับ ถ้ายังไม่แก้ไขเดี๋ยวก็โดนสอยกระทู้

newyear
25-04-2014, 23:12
ไม่รู้ซิงดออกความคิดเห็น ในเหตุการณ์นี้

แต่พวกที่น่าเบื่อคือชอบขับเลนขวา ในตวามเร็วที่ไม่เหมาะสม (ช้าเร็วไม่ว่ากันแต่ขอให่เหมาะสม )
เพราะถ้าขับแช่ขวาแบบช้าๆกินลมแบบชิวๆ ก็ควรจะไปขับเลนกลางแทน จะได้ไม่ขวางคันอื่นที่ขับเร็ว
เคยสังเกตุกันมั๊ยเวลาแซง รถที่วิ่งแช่ขวา แล้วมองกระจกหลังจะเห้นรถต่อกันเป้นแถวเลย
เพราะเลนกลาง/เลนซ้ายก็ขับช้า(อันนี้ไม่ว่ากัน)แต่ถ้าเลนขวาขับช้าใกล้เคียงกลับเลนกลาง คนที่จะแซงได้ก็ต้องรอช่องว่าง
ทำให้รถชะลอสะสม
ปล.ความคิดส่วนตัวครับถูกผิดอย่าว่ากันนะ

siriwan3699
26-04-2014, 04:57
ไม่รู้ซิงดออกความคิดเห็น ในเหตุการณ์นี้

แต่พวกที่น่าเบื่อคือชอบขับเลนขวา ในตวามเร็วที่ไม่เหมาะสม (ช้าเร็วไม่ว่ากันแต่ขอให่เหมาะสม )
เพราะถ้าขับแช่ขวาแบบช้าๆกินลมแบบชิวๆ ก็ควรจะไปขับเลนกลางแทน จะได้ไม่ขวางคันอื่นที่ขับเร็ว
เคยสังเกตุกันมั๊ยเวลาแซง รถที่วิ่งแช่ขวา แล้วมองกระจกหลังจะเห้นรถต่อกันเป้นแถวเลย
เพราะเลนกลาง/เลนซ้ายก็ขับช้า(อันนี้ไม่ว่ากัน)แต่ถ้าเลนขวาขับช้าใกล้เคียงกลับเลนกลาง คนที่จะแซงได้ก็ต้องรอช่องว่าง
ปล.ความคิดส่วนตัวครับถูกผิดอย่าว่ากันนะ

ผมคร่อมเลนจี้ตูดทั้งคู่เลย ตามไปอย่างน้้นแหละ รอเสียบ

jessada
26-04-2014, 07:35

+1 ครับ
บนถนนไหญ่ ในความคิดผมส่วนมาก ตอนนี้ เลนขวาคือเลนเต่าครับไม่รู่ว่ามันเป็นเี้ย...อะไร รู้ว่าตัวเองขับช้าก็ทำไมไม่อยู่กลางหรือซ้ายล่ะ กระจกหลังมีมองบ้างมั้ย หรือว่ามองแต่กูไม่สนรึป่าวก็ไม่รู้ นี่แหละที่เป็นตัวปัญหาทำให้รถติด

infarno
26-04-2014, 08:14
แต่ขับรถขอให้ใจเย็นๆกันครับอย่ารีบจนเกินไปครับกล้วจะเกิดอุบัติเหตุ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับถ้าดูจากรูป
- มีรถข้างหน้าอีกหนึ่งคันที่ขับช้าหรือป่าว เลยต้องช้าตาม มองจากรูปจะไม่เห็นรถข้างหน้าอีกคัน
- ถนนเป็นซอยแล้วรถวิ่งส่วนทางกัน + กับเป็นในแขตชุมชน ไม่สามารถที่จะใช้ความเร็วได้
- ถนนมีเส้นทึบห้ามแซง และมีเส้นไหล่ทางสำหรับมอไซค์วิ่งหรือมีรถจอด ทำให้เข้าซ้ายรำบาก

namiiz
26-04-2014, 09:20
อาจจะมีความจำเป็นที่เร่งไม่ให้แซงก็ได้ กรณีถ้าปล่อยให้แซงแล้วอาจจะมีรถสวนทางมาเกิดอุบัติเหตุได้ ไม่ก็มีรถคันหน้าหลายคันถ้าแซงแล้วมาแทรกคันอื่นๆ อาจจะมีการเบียดกันทำให้หงุดหงิดใจเสียเปล่ า ชุมชม ความเร็วก็ประมาณนี้แหละครับ อย่างผมจะไปธุระที่โรงพยาบาล ผมออกบ้าน ตี 4 เพื่อไปต่อคิวนั่งรอหมอเข้าจน 9โมงเช้า เวลาเหลือๆไม่รีบไม่เร่งประหยัดน้ำมันขับกินลมได้อีก

god-army
26-04-2014, 09:51
บางทีโมโหก็แซงซ้าย ปาดไป มันก็ยังเฉย เป็นสัจธรรมครับ พวกไม่สนใจโลกมีเยอะ

boka
26-04-2014, 10:25
วงเวียน ให้รถในวงเวียน หรือรถที่อยู่ ขวามือเรา(คนขับ)ไปก่อนครับ

MUNIC
26-04-2014, 11:25
ในชุมชน ไม่รู้ซินะ ผมก็ขับระวังอยู่

แต่ทางหลวงทางไฮเวย์ 3 เลนนี่ซิ พี่คร๊าบบบบ 80 ก็ลงซ้ายมั่งนะคร๊าบบบ
ยอมรับว่าต้องเสียมารยาทแซงที่เลนซ้ายสุดประจำ สำนึกกันมั่งไหมนี่

mai_love
26-04-2014, 11:35
น่าจะมีคลิป

MEAW_SAN
26-04-2014, 11:41
:51 4:

Kritsada
26-04-2014, 13:38
240333
ไม่ได้มาปรักปรำนะครับ เพียงแต่มีคนร้องเรียนรถคันนี้ แล้วเห็นว่ามีป้ายของ Club อย่างชัดเจน
พร้อมทะเบียนรถ
เหตุเกิดในเมืองราชบุรี

"ขับชิลๆไม่เกรงใจว่าคนที่ตามมาจะมีธุระรึไม่ ถึงวงเวียนก่อนแต่ก้อหยุดให้รถทาวอื่นไปก่อน (มีน้ำใจกับคันอื่น แต่กวนตีนคันข้างหลังมาก) พอบีบแตร ขอทาง ก้อยังขับชิลต่อ ประมาณ 40 พอตัดสินใจแซง ก็เร่งเครื่องจนระยะแซงไม่พอ เกือบเกิดอุบัติเหตุ... หลังจากนั้นก็ยังขับ 40 และไม่ให้ทาง..."
เค้ารู้และตั้งใจกวนตีน
ปล. จุดที่เค้าเข้าซ้ายให้ได้ ก็ไม่เข้าค่ะ.. ประมาณนี้
หากท่านเจ้าของรถมาอ่านเจอ ก็จะได้ชีแจ้งได้นะครับ จะนำไปชี้แจงให้น้องเขาอีกที
คำที่ไม่สุภาพ...ผมว่าน้าท่านนี้แค่คัดลอกข้อความที่คนร้องเรียนมาแจ้งกับพวกเรา ผมว่าน้าเขาอ่านเจอเลยมาแชร์กันในนี้มากกว่าครับ ผิดถูกขออภัยครับน้าๆ

NN mobile
26-04-2014, 14:16
น่าจะมีคลิป

เอาแบบชัดๆนะ

off_tp
26-04-2014, 16:19

เรื่องนี้ไม่ขอออกความเห็นครับ แต่เรื่องที่น้าเหน่งเม้นนี่ผมเห็นด้วยครับ
และผมเคยเจอถนน2เลน เลนซ้ายมีรถอยู่และเลนขวาก็ขับคู่กันไปจะแซงก็ไม่แซง
หรือแซงแบบค่อยไปแบบนี้คันข้างหลังก็น่าหงุดหงิดครับเพราะบางทีเราก็ต้องรีบไป
ถ้าขับแบบเห็นใจกันก็ควรจะดูสภาพแวดล้อมว่ามันเป็นยังไง
และควรจะขับยังไงแบบนี้จะดีกว่านะครับ ด้วยความเคารพ(ขอยืมคำน้าตั๊วหน่อยครับ555)

buzz_ae
26-04-2014, 17:59
ผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูกครับ
รอๆเข้ามาเคลียร์ดีกว่า ฟังความสองข้างดีกว่าครับ

triton project
27-04-2014, 09:42
ผมไม่รู้ว่ากรณีนี้ ใครผิดใครถูกนะครับ .... แต่รถที่มีสติ๊กเกอร์คลับ จะทำอะไรก็ควรจะคำนึงถึงคลับด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่ากูจะทำอะไรก็ได้ ไม่สน คลับจะเสียหายครับ คนอื่นจะมองอย่างไร หากเราไม่สุภาพ .... ด้วยความเคารพครับ...

man-0731
27-04-2014, 09:54
ใจเขาใจเรา....ต้องฟังความทั้งสองฝ่ายก่อนนะคับ
ก่อนจะตัดสินใครผิดใครถูก..

TRITON5929
27-04-2014, 21:30
ดูจากรูปไม่เส้นทางให้หลบเลยนะครับและเป็นเขตชุมชนด้วยเส้นทางแบบนี้ผมกลัวมอไซ์มากที่สุดครับแต่ทางไฮเวย์ผมครับ120แซงแล้วเข้าซ้ายเสมอครับ สมัยนี้เลนขวาอันตรายมากครับมือใหม่เยอะ

Chatuchak
28-04-2014, 09:52
อย่างที่โพสต์ไว้นะครับ ไม่ได้ปรักปรำรถคันนี้ เพราะเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เพียงแต่เขาต่อว่ามา เผื่อเข้าของรถคันนี้ผ่านมาเห็น ผิดก็ขอโทษไม่ผิดก็ชี้แจง
ส่วนคำที่ว่าไม่สุภาพนั้น ก็ขอภัยครับ เพราะผมก๊อปเขามาโดยไม่มีการตัดต่อ

ครับ ติดสติ๊กเกอร์ไม่ว่าจะเป็นหน่วยงานไหนก็ตาม คนขับต้องระวังไม่ให้เกิดคนตามด่าไล่หลังให้เสื่อเสียองค์กรนั้นๆ (ไม่ได้หมายถึงภาพนี้นะครับ หมายถึงทั่วไป)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมเองเป็นสมาชิกน่าจะรุ่นแรกๆเลย เพียงแต่ระยะหลังไม่ได้เข้ามาเยี่ยมบ้านนี้ ดูดีขึ้นมากครับ

champs
28-04-2014, 13:19
ผมก็อยู่ราชรีนะครับ อาจจะเข้าใจผิดอะไรกันรึเปล่า เหตุการณ์ต้นสายปลายเหตุอาจจะยังไม่ชัดเจน แต่ก็ขับรถตามกฎหมายจราจรกันดีที่สุดแล้วครับ

tt414
28-04-2014, 15:21
อ่านกันดีๆครับ เขาบอกว่าคันนี้ไปถึงวงเวียนก่อนแต่ก็ดันไม่ไปดันไปจอดให้ฝั่งที่มาทีหลังไปก่อน คนอื่นผมไม่รู้นะแต่สำหรับผมกระจกหลัง+ข้างผมขาดไม่ได้ครับ ต้องมองตลอดถ้าหลังมารีบๆซ้ายไม่มีมอไซค์ผมหลบให้เลยครับ อีกอย่างถ้ารถกู้ชีพหรือรถพยาบาลผมจะรีบหลบให้เลย(บังเอิญอยู่กระทรวงนี้ครับ) ขับรถใจเขาใจเราดีกว่าครับมัวแต่ชิวๆเกิดเขากำลังรีบพาคนไปโรงพยาบาล คุณอาจไม่รู้ตัวก็ได้ว่าที่คุณชิวๆมันได้มีส่วนในการทำให้คนต้องจบชีวิตก่อนถึงมือหมอ

dsign
28-04-2014, 16:34
อ่านกันดีๆครับ เขาบอกว่าคันนี้ไปถึงวงเวียนก่อนแต่ก็ดันไม่ไปดันไปจอดให้ฝั่งที่มาทีหลังไปก่อน คนอื่นผมไม่รู้นะแต่สำหรับผมกระจกหลัง+ข้างผมขาดไม่ได้ครับ ต้องมองตลอดถ้าหลังมารีบๆซ้ายไม่มีมอไซค์ผมหลบให้เลยครับ อีกอย่างถ้ารถกู้ชีพหรือรถพยาบาลผมจะรีบหลบให้เลย(บังเอิญอยู่กระทรวงนี้ครับ) ขับรถใจเขาใจเราดีกว่าครับมัวแต่ชิวๆเกิดเขากำลังรีบพาคนไปโรงพยาบาล คุณอาจไม่รู้ตัวก็ได้ว่าที่คุณชิวๆมันได้มีส่วนในการทำให้คนต้องจบชีวิตก่อนถึงมือหมอ

...ถึงวงเวียนก่อนแต่ถ้าไม่ใช่รถทางขวา(ในวงเวียน) ยังไงก็ต้องชลอให้เค้าไปก่อนครับ ผมว่าน้าเค้าก็ทำถูกแล้วนะ...

...ส่วนกรณีที่ผู้กล่าวหา ทั้งบีบแตรและจะพยายามแซงนั้น ถนนเลนสวน เส้นทึบกลาง ตามรูป ย่านชุมชน ไม่รู้เค้าเอาสมองคิดได้ยังไงนะครับ มันเป็นการประจารความโง่และเห็นแก่ตัว ในการใช้ถนนอย่างมากครับ...

...ว่าจะไม่เข้ามาพูดแล้วครับ แต่แค่อยากบอก ว่าที่ผู้กล่าวหาเค้าพูดๆมาประจารตัวเองให้คนอื่นเค้าด่าชัดๆ...

น้าชาติ
28-04-2014, 16:45
รถสมาชิกในคลับ...ใช่แน่นอนครับ
แต่การร้องเรียนมาก็...ไม่รู้สิ
สำหรับผม การขับรถไม่มีถูกมีผิดหรอก
สถานการณ์ จังหวะ อารมณ์ เพื่อนร่วมทาง มีส่วนร่วม
ปล่อยผ่านไปเถอะครับ สมาชิกในนี้ไม่สามารถตัดสินอะไรได้ครับ

aekbodin_srabua
28-04-2014, 16:51
รถสมาชิกในคลับ...ใช่แน่นอนครับ
แต่การร้องเรียนมาก็...ไม่รู้สิ
สำหรับผม การขับรถไม่มีถูกมีผิดหรอก
สถานการณ์ จังหวะ อารมณ์ เพื่อนร่วมทาง มีส่วนร่วม
ปล่อยผ่านไปเถอะครับ สมาชิกในนี้ไม่สามารถตัดสินอะไรได้ครับกฎจราจรไงครับถูก ถ้าทุกคนจะคิดว่าเราถูกหมดจะขับตามใจตัวเองก็ชนกันตาย บ้านเมืองถึงต้องมีกฎจาราจรไว้ให้ยึดและปฏิบัติตามเหมือนๆกันไงครับ ใครไม่ทำตามก็ผิดไงครับ จะอ้างอย่างอื่นไม่ได้ และไอ้พวกเอาความรู้สึกขับรถหล่ะครับตายๆกัน ดีไม่ดีจะเอาคนอื่นเขาเดือดร้อนไปด้วย ในเคสนี้คันไหนกันจะทำให้เกิดอุบัติเหตุผมว่าคันที่ถ่ายรูปเขานี่หล่ะ

kong22
28-04-2014, 17:27
ในชุมชน ไม่รู้ซินะ ผมก็ขับระวังอยู่

แต่ทางหลวงทางไฮเวย์ 3 เลนนี่ซิ พี่คร๊าบบบบ 80 ก็ลงซ้ายมั่งนะคร๊าบบบ
ยอมรับว่าต้องเสียมารยาทแซงที่เลนซ้ายสุดประจำ สำนึกกันมั่งไหมนี่
ผมเจอประจำแบบนี้

chaiyun
28-04-2014, 19:04
นี่เเหละคนคิดว่าตนเป็นคนถูกเสมอ ดังคำพระที่ว่าให้เดินทางสายกลาง ให้อภัย

nineyuth
04-05-2014, 15:56
...ถึงวงเวียนก่อนแต่ถ้าไม่ใช่รถทางขวา(ในวงเวียน) ยังไงก็ต้องชลอให้เค้าไปก่อนครับ ผมว่าน้าเค้าก็ทำถูกแล้วนะ...

...ส่วนกรณีที่ผู้กล่าวหา ทั้งบีบแตรและจะพยายามแซงนั้น ถนนเลนสวน เส้นทึบกลาง ตามรูป ย่านชุมชน ไม่รู้เค้าเอาสมองคิดได้ยังไงนะครับ มันเป็นการประจารความโง่และเห็นแก่ตัว ในการใช้ถนนอย่างมากครับ...

...ว่าจะไม่เข้ามาพูดแล้วครับ แต่แค่อยากบอก ว่าที่ผู้กล่าวหาเค้าพูดๆมาประจารตัวเองให้คนอื่นเค้าด่าชัดๆ...
+1 เห็นด้วยทุกประการ....ถนนในชุมชน สวนเลน เส้นทึบกลาง...จะบีบแตรไล่ให้เขาหลบไปตรงไหน..!!????

rungsangch
04-05-2014, 16:42
บางทีการที่เราทำตามกฏหมาย แต่อาจจะไม่ถูกใจหลายๆคน ที่ไม่ได้คิดถึงกฏหมายครับ ผมว่าคนขับไทรตันนี่มีน้ำใจสุดยอดแล้ว
ผมเองเมื่อเจอไทรตันด้วยกันจะออกจากทางแยกก็จะชลอให้ออกมาก่อน

NN mobile
04-05-2014, 21:18

จริงเปนที่สุดนะคร้าบบบบบบบ. เส้นทึบ เค้าห้ามแซงนะฮะ

theoh999
05-05-2014, 23:32
"ขับชิลๆไม่เกรงใจว่าคนที่ตามมาจะมีธุระรึไม่ ถึงวงเวียนก่อนแต่ก้อหยุดให้รถทาวอื่นไปก่อน (มีน้ำใจกับคันอื่น แต่กวนตีนคันข้างหลังมาก)

เอาตัวเองเป็นที่ตั้งเกินไปรึป่าวคับ .... ถนนมันมีแค่นั้นเองอะ

indy72
06-05-2014, 00:15
เท่าที่ฟังดู...เขาผิดตรงไหนอ่ะ? ยังไม่เห็นเลย

ifrog
12-05-2014, 13:05
สำหรับมุมมองผม ขับเท่าไหร่ไม่สำคัญอ่าครับ อยู่ที่สถานการณ์รอบข้างมากกว่า แล้วก็ต้องดูอะครับ ระยะคันหน้ากับคันเราห่างกันมากเกินไปมั้ย ถ้ามากเกินไปมันก็ไม่สมควรอะครับ ผมเคยเจอแบบนี้บ่อยครับ เหมือนขับไปมองร้านอาหารมองสาวข้างทางไป ไม่ได้สนใจความเร็วรถเลย พอผมจี้ตูด ก็ไม่หลบ ตกไฟก็ไม่รู้สึก พอบีบแตร แล้วหลับออกซ้ายให้ พอผมแซง ดันขับมาจี้ผมรถแล้ว พอผมหลบให้ ขับมาตีคู่เปิดกระจบแล้วอวยพร ด้วยคำว่า รวยยยย ให้ผมสะงั้น

เลข
12-05-2014, 14:47
สำหรับมุมมองผม ขับเท่าไหร่ไม่สำคัญอ่าครับ อยู่ที่สถานการณ์รอบข้างมากกว่า แล้วก็ต้องดูอะครับ ระยะคันหน้ากับคันเราห่างกันมากเกินไปมั้ย ถ้ามากเกินไปมันก็ไม่สมควรอะครับ ผมเคยเจอแบบนี้บ่อยครับ เหมือนขับไปมองร้านอาหารมองสาวข้างทางไป ไม่ได้สนใจความเร็วรถเลย พอผมจี้ตูด ก็ไม่หลบ ตกไฟก็ไม่รู้สึก พอบีบแตร แล้วหลับออกซ้ายให้ พอผมแซง ดันขับมาจี้ผมรถแล้ว พอผมหลบให้ ขับมาตีคู่เปิดกระจบแล้วอวยพร ด้วยคำว่า รวยยยย ให้ผมสะงั้น

น้องพูดถูกบางทีก็ต้องขึ้นอยู่กับสถานะการณ์ ต้องดูที่เจตนาครับถ้าอ้างว่าขับที่ความเร็วตามที่กำหนดในที่ไหนๆก็แล้วแต่เพื่อความปลอดภัยจริงเวลาเขาเร่งแซงเหยีบหนีเขาอีกทำไมอ่ะครับ เขาจะรีบไปไหนก็ช่างเขาเถอะครับอันตรายก็ขึ้นอยู่กับเขาเอง พอหลีกได้ก็หลีก พอหลบได้ก็หลบไม่รู้จะทำเก่งกันไปทำไม

prayut
14-05-2014, 20:49
ยังไงก็เดินทางปลอดภัยทุกท่านนะครับ น้ำใจบนท้องถนนจำเป็นที่สุดครับน้าๆ