PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียงแปลกๆ

ทำนอง มิ่งขวัญ
05-05-2014, 09:53
รบกวนด้วยครับ น้าๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำบ้างครับ อาการคือเข้าเกียร์ ปล่อยครัช แล้วจะมีเสียงดังกึ๊ก ก่อนออกตัว และเป็นทุกครั้งที่เปลี่ยนเเกียร์ด้วยครับ เข้าศูนย์ ช่างก็บอกกว่าปกติ เป็นที่แบล็คแล็ค มันก็จะเกินไปครับ ผิดปกติมาก ไม่รู้เฟืองท้ายมีปัญหารึเปล่าว รบกวนน้าๆที่มีประสพการณ์ แนะนำทีครับ กลัวจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ Triton plus 2013 cab M\T ขอบพระคุณมมากครับ

burning blood
10-05-2014, 14:27
รบกวนด้วยครับ น้าๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำบ้างครับ อาการคือเข้าเกียร์ ปล่อยครัช แล้วจะมีเสียงดังกึ๊ก ก่อนออกตัว และเป็นทุกครั้งที่เปลี่ยนเเกียร์ด้วยครับ เข้าศูนย์ ช่างก็บอกกว่าปกติ เป็นที่แบล็คแล็ค มันก็จะเกินไปครับ ผิดปกติมาก ไม่รู้เฟืองท้ายมีปัญหารึเปล่าว รบกวนน้าๆที่มีประสพการณ์ แนะนำทีครับ กลัวจะเป็นอะไรไปมากกว่านี้ Triton plus 2013 cab M\T ขอบพระคุณมมากครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ แถมช่างยังพูดเหมือนกันอีกให้มันฟังมันบอกไม่ได้ยินทั้งๆที่ฟังอยู่ด้วยกันผมได้ยินมันไม่ได้ยิน ผมล่ะอ่อนใจกับช่างศูนย์

Keng Nannaphat
10-05-2014, 14:56

เป็นอาการเดียวกันเลยครับ Plus 2013 M/T 4 ประตู มารอคำตอบด้วยคนครับ

Kopaiton
10-05-2014, 16:02
น่าจะเป็นที่ลูกปืนกากบาทต้องอัดจารบี

ทำนอง มิ่งขวัญ
18-05-2014, 11:03
ยังดังอยู่เลยครับ กากบาท ก็ปกติครับไม่หลวมแต่อย่างใด รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

hatori
24-05-2014, 00:03
เป็นเหมือนกัน!! ...........Plus 2014 เบนซิน 4 ประตู

เข้าศูนย์ ลองขับให้ช่างฟังเสียงจากภายนอก บอกว่าต้องเช็คดู เสียงดังแปลกๆ

อีก 1 ชม. โทรมาบอกว่า ปรกติ ไม่มีส่วนไหนเสียหาย เทียบกับครื่องดีเซลอื่นก็เป็น บอกว่าเกิดจาก ระยะฟรีของเพลา กับอะไรสักอย่าง(ลืมแล้ว) งงเลยครับ

ตอนออกรถใหม่ๆ ยังไม่เป็น ช่างบอก เป็นตามระยะทาง

ตอนนี้ 10,000 โล อาการเริ่มดังมากขึ้น ขับต่อไปอีก จะดังขึ้นมั้ยล่ะ

ไม่รู้ว่าร้านนอก จะแก้ได้ป่าว รบกวนผู้รู้ ด้วยครับ

kro sang
30-11-2014, 10:11
ก็ลองเข้าศูนย์บริการให้ช่างปรับแบล็กแล็คใหม่ เพราะรถใช้ไประยะหนึ่งแล้ว ระยะฟรีของแบล็กแล็คในเฟืองท้าย จะให้ตัวได้มากขึ้น เวลาออกตัว ปล่อยคลัชบางจังหวะจะเกิดเสียงดัง กึก ผมไปปรับมาแล้ว ขับดีขึ้นครับ เสียง กึกตอนปล่อยคลัชออกตัว เปลี่ยนเกียร์ เสียงของเพลาที่ดัง กึก ก็น้อยลง

coppy42
30-11-2014, 18:17
ก็ลองเข้าศูนย์บริการให้ช่างปรับแบล็กแล็คใหม่ เพราะรถใช้ไประยะหนึ่งแล้ว ระยะฟรีของแบล็กแล็คในเฟืองท้าย จะให้ตัวได้มากขึ้น เวลาออกตัว ปล่อยคลัชบางจังหวะจะเกิดเสียงดัง กึก ผมไปปรับมาแล้ว ขับดีขึ้นครับ เสียง กึกตอนปล่อยคลัชออกตัว เปลี่ยนเกียร์ เสียงของเพลาที่ดัง กึก ก็น้อยลง
อาการของจขกท.ก็คงตามคต.นี้ละ ให้ลองปูเสื่อแล้วมุดเข้าไปนอนจับเพลาท่อนกลาง จับหมุนปั่นซ้ายขาวๆจะเห็นระยะฟรีครับ
แล้วใช้เวลาทำเท่าไหร่ ศูนย์ไหน ราคาด้วย รถผมเลยประกันแล้วซัดมา1แสน3กว่าโล ต้องจ่ายเองครับหรือว่าจะรื้อมันตั้งเองทำเองดีมะ แก่แล้วมันจะปวดหลังชิ๊บบบบ.

b_suksan
01-12-2014, 22:52
ของผม vg 178 m/t 2012 65000 โล เข้าศูนย์แล้วช่างบอกปกติคับ งง เลย จัดการอัดจารบีใหม่ก้อไม่หายคับแต่ผมว่านะจะเป็นที่ระยะฟรีที่เฟืองท้ายคับแล้วมันต้องทำไงต่อคับรอน้าท่านอื่นชี้แจ้งด้วยนะคับ