PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากโหลด Plus ขอคำแนะนำหน่อย

ผยอง
22-09-2008, 10:24
อยากโหลด Plus สัก 2 นิ้วครับ ขอคำแนะนำหน่อย มีใครเคยทำบ้าง

joetriton
22-09-2008, 10:38
ใส่ล้ออะไรครับ...17 18 19 20 นิ้วครับ

por.puento
22-09-2008, 11:51
เอาง่ายกว่านั้นมั้ยครับ....เอามาปลี่ยนกะผมสิครับ ง่ายที่สุด โหลดอยู่แล้ว.....อิอิ

dsign
22-09-2008, 12:07
มันจะดีเหรอครับ...เอาพลัสไปโหลดลง....
....ลองปรึกษากะร้านช่วงล่างที่ขายในเวบดูละกันนะครับ....เผื่อจะมีความเห็นได้รับการแนะนำที่ดี.....

jack triton@k.p.c.
22-09-2008, 12:56
โหลดได้คับ แต่คงต้องเปลี่ยนกันชุดใหญ่เลยคับ อุอุ

ผยอง
22-09-2008, 13:55
ใส่ล้อ 18 นิ้วครับ ยาง 265/60/18
ใจจริงก็ชอบแบบ Plus เดิม ๆ ยกสูงอยู่แล้ว แต่ติดตรงที่ว่าเวลาไปไหนมาไหนกับแม่ครับ ท่านขึ้น-ลงลำบาก เลยอยากจะลดความสูงของตัวรถลงมา เพื่อที่จะให้ท่านขึ้น-ลงได้สดวกขึ้น ลงสักประมาณ 2 นิ้วก็น่าจะ OK เรื่องยางรอให้มันหมดสภาพก่อนจะลดลงจาก 60 เป็น 50 ครับ

joetriton
22-09-2008, 18:53
ไม่ว่าจะเป็นคุณแม่หรือ แม่ทูนหัว เราจัดให้ ชุดหลังเอาแหนบไว้ใต้เสื้อเพลาเลยครับ ส่วนชุดหน้าเปลี่ยนโช๊ค+สปริง ให้สั้นลง สปริงต้อง เช็คค่าเค ด้วยครับนิ่มเกินติดซุ้ม แข็งเกินกระด้างครับ ส่วนถ้าเลี้ยวติดซุ้มต้องพึ่งออฟเซ็ทของล้อครับ (หาร้านที่ไว้ใจเซ็ทโช๊คก็แจ่มแล้วครับ) ส่วนถ้าออกตัวแล้วสั่น เกิดจากองศาเพลาขับผิดรูป ให้ใวธีกลับเพลาให้ยอยท์อยู่ในลักษณะทางเดียวกัน คือถ้าขึ้นก็ขึ้นเหมือนกันขวางก็ขวางเหมือนกัน (เพลามี2ท่อน) เป็นการแก้อาการเพลาสั่น ไม่ว่าจะยก หรือ โหลด ลองใช้สูตรนี้ดูครับ

ผยอง
23-09-2008, 13:22
ขอบคุณมากครับ เดี่ยวไปลองแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ

jobsc
30-09-2008, 14:26
ไม่ว่าจะเป็นคุณแม่หรือ แม่ทูนหัว เราจัดให้ ชุดหลังเอาแหนบไว้ใต้เสื้อเพลาเลยครับ ส่วนชุดหน้าเปลี่ยนโช๊ค+สปริง ให้สั้นลง สปริงต้อง เช็คค่าเค ด้วยครับนิ่มเกินติดซุ้ม แข็งเกินกระด้างครับ ส่วนถ้าเลี้ยวติดซุ้มต้องพึ่งออฟเซ็ทของล้อครับ (หาร้านที่ไว้ใจเซ็ทโช๊คก็แจ่มแล้วครับ) ส่วนถ้าออกตัวแล้วสั่น เกิดจากองศาเพลาขับผิดรูป ให้ใวธีกลับเพลาให้ยอยท์อยู่ในลักษณะทางเดียวกัน คือถ้าขึ้นก็ขึ้นเหมือนกันขวางก็ขวางเหมือนกัน (เพลามี2ท่อน) เป็นการแก้อาการเพลาสั่น ไม่ว่าจะยก หรือ โหลด ลองใช้สูตรนี้ดูครับ

พี่เคยทำมาแล้วหรอครับ โหลด 2 นิ้ว หน้าหลัง รุ่น Plus ?

ถ้าทำมาแล้ว รบกวน แนะนำร้านมาน่อยนะครับผมอยากไปทำมั้ง ถ้ายังไม่เคยไม่เป็นไรคับ
พอดี ผมเคยจะทำจริงๆ ไปมาหลายร้านแล้วเค้าบอกกันว่า ทำได้แต่ไม่อยากทำให้ เพราะ เสียรถ หมดอะคับ เพราะช่วงล่าง plus กับ ตัวธรรมดามันวางแนบคนละแบบกัน

joetriton
30-09-2008, 20:19
ก็ที่บอก ก็บอกเท่าที่รู้ถ้ามันถูกหรือผิดก็แนะนำพี่น้องได้ครับ ไม่มีใครรู้ไปซะทุกเรื่อง หรือถ้ามีใครรู้ก็แบ่งปันความรู้กันได้นะครับ ไม่หวังผลจะให้ใครทำตาม(เซ็งงงงง)

Atipot
01-10-2008, 14:04
อยากโหลด Plus สัก 2 นิ้วครับ ขอคำแนะนำหน่อย มีใครเคยทำบ้าง
ง่ะ...เสียดายรถแย่ครับ โดยนิสัยส่วนตัว ผมเป็นคนขับรถเร็ว เลยไม่ค่อยชอบ
รถยกสูงเท่าไรนัก คือเวลาสาดโค้งหนักๆ ความรู้สึกจะไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร
ถ้าโหลดละก็เท่าไรเท่ากัน แต่พอใช้พลัส ไม่เสียใจเลยครับ
ทางแคบๆ โค้งเยอะๆนี่ผมทิ้ง พรีรันเนอร์ให้ดมฝุ่นเล่นตั้งแค่โค้ง 2 แล้วครับ
แต่ด้วยเหตุผลของคุณเองก็น่าเห็นใจ คงต้องหาอู่ที่ทำช่วงล่างเก่งๆไว้ใจได้หน่อยครับ เพราะต้องย้ายชุดแหนบลงมาซุกอยู่ใต้เพลาครับ

triton8008
01-12-2008, 02:10
ผมกำลังจะทำ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่โหลดได้ครับ ถ้าเอาแบบง่ายๆตัดสปริงหน้า ดัดแหนบหลัง จบง่ายแต่ไม่ดีแน่นอนกระด้างแถมการรับน้ำหนักของแหนบยังเสียไปด้วยและแหนบจะล้าได้ง่ายมากเผลอๆแกนโช้คอาจะยันด้วย แต่ที่ผมจะทำคือใส่โช้คสตรัทปรับเกลียวในคู่หน้า(สปริงเดิม)มีหลายยี่ห้อที่เห็นมีอยู่ตอนนี้ hotbit,procomp es8000,westcoast ส่วนด้านหลังผมซื้อแหนบยกของiron manยก2นิ้วมา(ความโค้งของแหนบมากกว่าแหนบเดิม)แล้วยกเพลามาไว้บนแหนบ(แหนบหามเพลาของplusเดิมเป็นเพลาหามแหนบ)แบบที่พี่joetritonบอก ในstepนี้ถ้าใช้แหนบยกสองนิ้วแล้วกลับเพลามาวางบนแหนบความสูงที่ได้จะใกล้เคียงความสูงของplusเดิมๆ แล้วคราวนี้คุณอยากเตี้ยแค่ไหนก็เอาก้อนรองได้ตามสบาย ส่วนด้านหน้าก็ขันสตรัทตามความสูงที่ต้องการ แต่งบประมาณที่ใช้ค่อนข้างสูงเฉพาะแหนบและโช้คหน้าก็20k up ยังไม่รวมฐานรองแหนบ(ที่ยึดติดกับโช้ค)ที่ต้องเอาของ4x2มาใช้,สาแหรก,ก้อนรอง และค่าแรงต่างๆ ทั้งหมดนี้อะไหล่เก่าก็เก็บเอาไว้วันไหนเบื่ออยากทำกลับเดิมก็เอากลับมาใส่แค่นั้นรถไม่เสียแถมperformanceของช่วงล่างยังดีกว่าเดิมด้วย ครับ จบข่าว