PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตกลงแบตเตอร์รี่ควรเติมเฉพาะน้ำกรดไม่ใช้น้ำกลั่น จริงหรือ ?

pol999
19-06-2014, 10:14
จาการอ่านในเว็บทั้งในและนอกมีแต่คนบอกให้เติมน้ำกรดไม่ใช่น้ำกลั่น ตกลงมันจิงมั้ยครับ

ตามคลิบ https://www.youtube.com/watch?v=VZKJJSDmAbM

https://www.youtube.com/watch?v=VZKJJSDmAbM

koboric
19-06-2014, 18:32
น้า..pol999 ครับ...ผมเติมแต่น้ำกลั่นครับ... ไม่เคยเติมน้ำกรดครับ....น้ำกลั่นหาซื้อได้ตามปั้มน้ำมันทั่วไปครับ... เพราะในเเบคเตอร์รี่มีน้ำกรดอยู่แล้วครับ..เติมแค่น้ำกลั่นครับ..

aekbodin_srabua
19-06-2014, 18:57
ต้องน้ำกลั่นครับ เนื้อกรดถ้าเราไม่ทำหก (เช่น คว่ำ ) มันจะคงอยู่ ที่หายไปมีแต่น้ำครับที่ระเหยไป เราจึงเติมน้ำกลั่นเพิ่มเมื่อเห็นว่ามันต่ำกว่าระดับ ผิดถูกขออภัย แต่เท่าที่ผมมีปัญญามา ก็ตามนี้ครับ

SRT
20-06-2014, 08:26
ผมเติมแต่น้ำดื่มตลอดเลย...

koboric
20-06-2014, 08:34
เติมน้ำดื่มใส่ที่ฉีดล้างกระจกเปล่าครับน้า srt (ผมเติมน้ำสิงห์นะครับ)

coppy42
20-06-2014, 09:24
ที่ร้านผมทำเอง เคยแล้ว-มีตู้ชาร์จใบเบ่อเริ่ม-อยากลองวิชา เอาแบตฯในคันก่อน(แผ่นธาตุสึกกล่อน เสื่อมแน่ๆ100%)
เช้ามาสตาร์ด..อืดๆแป๊กไม่ติด..เอาวะมีคนเคยแนะนำให้ล้างแล้วเปลี่ยน กลดใหม่ที่มีขาย(ผสมมาเสร็จ)ลองของ
คว่ำล้าง เทของเก่าทิ้งเกลี้ยงคว่ำรอนาน2ชั่วโมง เอากลดใหม่กรอกเทเต็มทุกช่อง จับชาร์จก้มดูสักพัก แหมส่องมองดูมันเดือดครบทุกช่องน่านับถือ
หนีบขั้วเสียบตู้ชาร์จใบใหญ่ๆ ปล่อยยาว3ชัวโครตครึ่งวันผ่านไป บ่ายๆยกขึ้นรถ เปิดกุญแจด้วยความหวังมันเสียงไดร์สตาร์ดมันต้องมีเสียงรอบจัดชึ่งๆๆ
เวร สรุปผลงานที่ได้ ระยำกว่ากลดเดิมอีก กลดเดิมแค่ยกแบตฯมาชาร์จยกขึ้นมันยังมีแรงดึงมอเตอร์สตาร์ดให้เราได้ ฉนั้นคนใช้รถอย่างพวกเราจงฟังหูไว้หู ทำเองได่เมื่อไหร่จะชัดเจนครับ เสียเวลาเสียค่าไฟ ค่าน้ำกลด5-6ขวดฟรี
และที่จริง-ถ้ากลดเราไม่เสื่อม-เราก็แค่เติมแค่น้ำกลั่นครับ

sktriton
20-06-2014, 09:40
ผมว่าทำตามที่บริษัทผลิตแบตเตอรี่แนะนำอ่ะดีสุดแล้ว

god-army
20-06-2014, 10:31
​เติมน้ำกลั่นอย่างเดียว เพิ่งเห็นนี้แหละว่าให้เติมน้ำกรด

ไก่มวกเหล็ก
21-06-2014, 22:49
นานๆผมจะเติมกรดผสมลงไปนิดหน่อย
ทุกครั้งที่เติมน้ำกลั่น กรดจะเจือจางลงทุกครั้ง เติมหลายๆครั้งเข้าความเป็นกรดกก็ต้องต่ำลงธรรมดา
สังเกตุดูวันไหนเติมน้ำกลั่นแล้วเติมกรดนิดหน่อย วิ่งสักพัก ไฟจะแรงมากเหมือนแบ๊ตใหม่ๆเลย ผมทำงานอยู่กับกรด กับด่างทุกวัน เมื่อมันผสมน้ำ มันก็เจือจาง ดังนั้นถ้าเติมน้ำกลั่นไปหลายๆรอบแล้ว ควรเติมกรดด้วยครับ จะเพิ่มกระแสได้ อีกอย่างร้านช๊าทแบ๊ตที่ดีๆเขาจะวัดกระแสของแบ๊ตดูก่อน แล้วเขาจะเติมกรดให้เราก่อนช๊าท จะเห็นว่าเราช๊าทที่ร้านแบ๊ตใช้งานได้ดีและนาน พอมาช๊าตเอง ไฟไม่เก็บซะงั้น

ไก่มวกเหล็ก
21-06-2014, 23:01
ที่ร้านผมทำเอง เคยแล้ว-มีตู้ชาร์จใบเบ่อเริ่ม-อยากลองวิชา เอาแบตฯในคันก่อน(แผ่นธาตุสึกกล่อน เสื่อมแน่ๆ100%)
เช้ามาสตาร์ด..อืดๆแป๊กไม่ติด..เอาวะมีคนเคยแนะนำให้ล้างแล้วเปลี่ยน กลดใหม่ที่มีขาย(ผสมมาเสร็จ)ลองของ
คว่ำล้าง เทของเก่าทิ้งเกลี้ยงคว่ำรอนาน2ชั่วโมง เอากลดใหม่กรอกเทเต็มทุกช่อง จับชาร์จก้มดูสักพัก แหมส่องมองดูมันเดือดครบทุกช่องน่านับถือ
หนีบขั้วเสียบตู้ชาร์จใบใหญ่ๆ ปล่อยยาว3ชัวโครตครึ่งวันผ่านไป บ่ายๆยกขึ้นรถ เปิดกุญแจด้วยความหวังมันเสียงไดร์สตาร์ดมันต้องมีเสียงรอบจัดชึ่งๆๆ
เวร สรุปผลงานที่ได้ ระยำกว่ากลดเดิมอีก กลดเดิมแค่ยกแบตฯมาชาร์จยกขึ้นมันยังมีแรงดึงมอเตอร์สตาร์ดให้เราได้ ฉนั้นคนใช้รถอย่างพวกเราจงฟังหูไว้หู ทำเองได่เมื่อไหร่จะชัดเจนครับ เสียเวลาเสียค่าไฟ ค่าน้ำกลด5-6ขวดฟรี
และที่จริง-ถ้ากลดเราไม่เสื่อม-เราก็แค่เติมแค่น้ำกลั่นครับ
แบ๊ตที่เก็บไฟไม่อยู่ สุญเสียอิเล็กโตไลท์ ไม่ทำปฏิกิริยา ทางไฟฟ้า เก็บประจุไม่อยู่ เมื่อเติมกรด เกิดการแตกตัวจากแผ่นและผงตะกั่วเกิดฟองกัดกร่อนก็แค่นั้นอาจมีไฟแค่ชั่วขณะแต่เก็บประจุไม่อยู่
การทำสาวแบ๊ต จะใช้แบ๊ตที่อายุยังน้อย แผ่นตะกั่วยังไม่นวมไม่แตกมาทำ จึงยังพอนำกลับมาใช้ได้