PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เมียออฟโรด

WE ARE TRITON
28-09-2008, 23:57
ไปพบบทความเก่าๆ จาก http://www.weekendhobby.com/camp/webboard/Question.asp?ID=136 ขออนุญาติ copy มาให้อ่าน

เมียออฟโรด
ไม่รู้จะถูกใจใคร ไม่ถูกใจใคร แต่ผมว่ามันโดนใจผมครับ เลยคัดลอกมาให้อ่านกัน แก้เหงาครับ
“เมียออฟโรด” ตอนสามียังไม่มีรถออฟโรดชีวิตครอบครัวก็เป็นสุขดี ปกติดี พอวันแรกที่ผัวขับรถเข้าบ้าน ป้ายก็เป็นป้ายแดงอยู่ พอขับถึงบ้านจอดเรียบร้อยก็แหกปากเรียกเมียเรียกลูกมาช่วยกันดู เป็นไงตรงนี้แจ๋วมั๊ย ตรงนั้นเจ๋งมั๊ย ตรงนี้ดีอย่างนั้น ตรงนั้นดีอย่างนี้ ดูข้างหน้าดูข้างหลัง มุดใต้ท้องอยู่จนดึกจนดื่น แทนที่จะนอนก็เรียกเมียมาปรึกษา วาดแผนการต่างๆ ยางต้องเปลี่ยนให้สูงนะ ต้องใช้ของ BF GOODRICH กันชนเชยไป ต้องใช้ของ ARB มันแข็งแรงอย่างนั้นอย่างนี้ วินช์ก็ต้องติดเอาไว้เผื่อไปติดในป่าดงจะได้ช่วยตัวเองได้ โช้คอัพ ช่วงล่าง ก็ไม่แข็งแรงพอต้องเปลี่ยนให้ทันเพื่อนทันฝูงที่เป็นรุ่นเก่า รุ่นเก๋า เมียก็ฟังบรรยายจนหลับไป
แต่งรถเสร็จสรรพ เคยขับรถเก๋งไปส่งเมียก็ขับรถออฟโรดไปส่ง ขึ้น-ลงก็ลำบากเพราะรถยกสูง แหนบ-โช้คอัพก็กระเด้งกระดอนหาความสุขไม่ได้ ขึ้นลงแต่ละทีซิปกระโปรงแทบจะฉีก กลับบ้านค่ำมืดดึกก็อ่านแต่หนังสือออฟโรด เรียกเมียมาฟังคำบรรยายต่างๆนานา เช่น เราจะเข้าไปอยู่ชมรมไหนดีนะ สยามออฟโรดก็ชมรมเก่าแก่ ชมรม WILD MILD ก็ชอบพาสมาชิกไปลุยโหดๆ ชมรมคานแข็งก็ออกทิปบ่อย ชมรม RED BULL ก็เป็นชมรมใจบุญสุนทาน ช่วยเด็กๆ พัฒนาการศึกษา สำนักท้ายซอยก็แฟร์มิลี่ทริป ดีนะ บรรยายไปจนเมียหลับผล็อย
เลือกเข้าชมรมได้เป็นที่เรียบร้อยก็หาเวลาว่างไม่ได้ ทุกวันหลังเลิกงานแล้ว ในรถออฟโรดต้องเต็มไปด้วยวัตถุนานาชนิด เมียก็ถามว่าไอ้นี่อะไรกัน ไอ้นั่นอะไรกัน ก็ได้คำตอบว่า เป็นอุปกรณ์เข้าป่าทั้งนั้น หม้อข้าวทรงแปลกๆ ตะเกียงแก๊ส ไฟฟ้าแสงสว่าง ลังใส่ของ โต๊ะเก้าอี้ ผ้าใบทำหลังคา ถุงนอน เต้นท์ เสื่อปูพื้น รองเท้าบู๊ท มีดเดินป่า โซ่ เชือก นับไม่หวาดไม่ไหว
เครื่องนุ่งห่ม เครื่องใช้ไม้สอยก็เพี้ยนผิดปกติไป ธรรมดาถ้าไปทำงานนุ่งกางเกงเสื้อทับในผูกเนคไท พอเป็นชาวออฟโรดเสื้อผ้าจากความสุภาพเข้าหาผู้หลักผู้ใหญ่ได้ ก็เป็นเสื้อผ้าสำหรับขาลุยทั้งหลายที่นิยมกัน กางเกงไม่เป็นกางเกงยีนส์ก็เป็นกางเกงที่มีหลายกระเป๋า ซิปหน้า ซิปหลัง ซิปข้าง มากมายหลายซิป เช่นเดียวกับเสื้อก็ต้องเป็นเสื้อหลายกระเป๋า แขนยาว พับแขนมีกระดุมล็อคแขนที่พับ หรือไม่ก็เป็นเสื้อยืดที่มีสติ๊กเกอร์ หรือโลโก้ที่เกี่ยวข้องกับออฟโรด แล้วก็ยังยุแกมข่มขู่ให้เมียแต่งตัวให้คล้ายตัวเองด้วย อุปกรณ์รอบๆเข็มขัดก็ต้องมีซองใส่ไฟฉาย ซองใส่มีด แขวนให้ระเกะระกะไปหมด เมียก็ได้แต่ถอนหายใจแต่ก็ต้องตามใจ
ว่างเว้นจากการทำงานก็ถึงฤดูเที่ยวป่าไปทริปพักผ่อน สั่งให้เมียลางาน ลูกหยุดโรงเรียน ทริปนี้เมียต้องไปจ่ายกับข้าวกลับปลา ของกินของใช้มีให้พรักพร้อม เข้าป่ารถติดหล่มขึ้นไม่ได้ ลูกเมียก็ต้องลงไปช่วย ลากวินช์ ช่วยขุด ช่วยดัน ช่วยขย่มให้รถขึ้นมา ฝนตกก็เปียกเลอะเทอะเปรอะเปื้อน
ถึงจุดหมาย เวลานอน ลูกเมียเคยนอนฟูกนอนห้องแอร์ ต้องมานอนเต้นท์คับๆแคบๆ ร้อนก็ร้อน ที่นอนก็ไม่มีปู ซ้ำหมอนก็เป็นหมอนลมบ้าง หมอนไม่มีบ้าง เจ็บหลังก็เจ็บหลัง แสนจะทรมาณ แต่ความรักความห่วงก็ต้องกัดฟันทน เช้ามาต้องตื่นแต่เช้าชงกาแฟ ทำอาหารให้สามีและเพื่อนกินอีก ทั้งที่ตอนกลางคืนก็นอนไม่หลับเลย
แต่จะว่าหมดความสุขมีแต่ความทรมาณก็ไม่ใช่ สิ่งที่ได้รับ ซึ่งหาจากที่อื่นไม่ได้ ก็มีมากจนสุดที่จะเปรียบกับสิ่งใด สิ่งนั้นก็คืออากาศที่บริสุทธิ์ เสียงนก สรรพสัตว์ที่เราไม่เคยได้ยินในเมืองเลยก็ได้ยิน ได้เห็นความเขียว ความสดชื่น ความบริสุทธิ์ของอากาศที่เราได้สูดได้หายใจเข้า ได้เล่นน้ำในลำธารที่ใสจนเห็นก้อนหิน ปลาทุกตัว ลีลาของสัตว์แต่ละชนิดที่อยู่ในลำธารนั้นๆ แค่นี้ก็คุ้มพอสำหรับการเป็นเมียออฟโรด

:kapook-17198-9597:

myjoefiend
29-09-2008, 08:20
555+ เหมือนแฟนผมถึงไม่อ๊อฟโรดแต่พาบุกป่าฝ่าดงขึ้นเขาลงห้วยก็ไม่แพ้ใคร แต่อาจจะบ่นมากไปหน่อยกับเราต้องถือของเยอะขึ้น เหอะๆ หาเหาใส่หัวแท้ๆ 555+ แต่เพื่อสวามสุขในการเที่ยวต้องแรกมากับความเหนื่อย ปล.ประสบการณ์หาซื้อกันไม่ได้ ต้องเสาะแสวงหาด้วยตัวคุณเองแล้วคุณจะเห็นความแตกต่างในการสำผัส ท่องเที่ยวไทยไม่ไปไม่รู้

coppy42
29-09-2008, 16:26
:pแว่...โดนซ๊ะเกือบเต็มเลยเรา แต่ก็มาชอบตอน3บรรทัดสุดท้ายนี่ เฮได้ออกมาฟอกปอดซะทีในเมืองมีแต่ของเสีย:confused:สมองฟ่อกันหมด4X4อย่างพวกเราก็ต้องนอนอาบน้ำค้างแบบนี้เหละนอนกับดินมีหินตำหลัง ก็นึกว่าสปาก็แล้วกัน500-700โลก็อยากไปงะ แต่ถ้าเจอพวกหาที่กินดีกรีแล้วเล่นเลิกเกิน22.น.แทบเก็บเต็นท์ย้ายไม่ทันระวังน๊ะ พี่น้องคราบ4ทุ่มพอเถองันก็เบาๆหน่อยๆๆ...อยากฟังจิ้งหรีดมันกล่อมงะ ไอ้กระผมขอร้อง*****:confused:

JADUM
29-09-2008, 17:11
ใจมันรักก็มีความสุขครับ

domwit
14-10-2008, 23:55
โดนหลายคนเลยนะเนี่ย แต่ก็มีความสุขครับ อิอิ

coppy42
08-08-2011, 20:57
ขุดครับขุด ของมันฮาดี ต้องงัดมาเก็บในบ้านใหม่เดี๋ยวสาปสูญ123380

evoda3
08-08-2011, 21:06
สุขใดไม่เท่าสุขใจเมื่อได้ทำในสิ่งที่รักคู่กับคนคู่ใจถึงไหนถึงกัน

08-08-2011, 22:57
ขุดครับขุด ของมันฮาดี ต้องงัดมาเก็บในบ้านใหม่เดี๋ยวสาปสูญ123380

คนต้นเรื่องยังลืมเลยครับน้า

Ttriton
08-08-2011, 23:02
:biggrin::biggrin:

chairat_k
09-08-2011, 09:42
ชอบบทความนี้มาก
แต่ขอเสนอแนวคิดในการแต่งรถออฟโรด ซักคัน ไม่ได้ขัดแย้งกับแนวคิดใครนะครับ
ถ้าคิดจะเที่ยวหรือเล่นรถออฟโรด ต้องคิดถึงกำลังรายได้และเวลาของเราเป็นหลัก เงินที่เราใช้แต่งรถ จ่ายค่างวด ค่าบ้าน ค่ากิน ค่าใช้จ่ายจิปะถะ ค่าเล่าเรียนลูก ค่าน้ำมัน บำรุงรักษาตามรอบอีก
สถานที่ที่รถเราไปได้ แล้วไม่ซ้ำ มีเพื่อนร่วมเดินทาง หน้าฝนอยู่อย่างไร หน้าหนาวอยู่อย่างไร ก็สนุกกับการท่องเที่ยวออฟโรดแล้วครับ
ครอบครัวที่เรารักต้องมาก่อน หากตามคนอื่นต้องย้อนมองดูตัวเรา ได้แค่ไหรทำแค่นั้น แล้วจะมีความสุขในการแต่งรถออฟโรด ซักคัน มีตังค์เหลือเที่ยว มีตังค์บำรุงรักษารถ มีตังค์เลี้ยงครอบครัว
ค่อยๆโตแบบมี สเต็ป ไทรทัน โฉมนี้อีก 10 ปี ก็ไม่สาย ครับ
ขอให้มีความสุขในการแต่งรถ และเที่ยวป่าออฟโรด "ไปให้ถึงกลับให้ได้"

coppy42
09-08-2011, 09:58
คนต้นเรื่องยังลืมเลยครับน้า
ฮ่าๆ ผมจำหัวข้อกระทู้ได้ 3ปีผ่านมาล่ะได้แต่หาอยู่นานเลยลองเข้าไปค้นที่ช่องค้นหาเจอ เลยขุดซะ

ชอบบทความนี้มาก
แต่ขอเสนอแนวคิดในการแต่งรถออฟโรด ซักคัน ไม่ได้ขัดแย้งกับแนวคิดใครนะครับ
ถ้าคิดจะเที่ยวหรือเล่นรถออฟโรด ต้องคิดถึงกำลังรายได้และเวลาของเราเป็นหลัก เงินที่เราใช้แต่งรถ จ่ายค่างวด ค่าบ้าน ค่ากิน ค่าใช้จ่ายจิปะถะ ค่าเล่าเรียนลูก ค่าน้ำมัน บำรุงรักษาตามรอบอีก
สถานที่ที่รถเราไปได้ แล้วไม่ซ้ำ มีเพื่อนร่วมเดินทาง หน้าฝนอยู่อย่างไร หน้าหนาวอยู่อย่างไร ก็สนุกกับการท่องเที่ยวออฟโรดแล้วครับ
ครอบครัวที่เรารักต้องมาก่อน หากตามคนอื่นต้องย้อนมองดูตัวเรา ได้แค่ไหรทำแค่นั้น แล้วจะมีความสุขในการแต่งรถออฟโรด ซักคัน มีตังค์เหลือเที่ยว มีตังค์บำรุงรักษารถ มีตังค์เลี้ยงครอบครัว
ค่อยๆโตแบบมี สเต็ป ไทรทัน โฉมนี้อีก 10 ปี ก็ไม่สาย ครับ
ขอให้มีความสุขในการแต่งรถ และเที่ยวป่าออฟโรด"ไปให้ถึงกลับให้ได้"
งั้นต้องเพลงนี้เลยดิครับ น้าท๊อป :yociexp55: http://www.youtube.com/watch?v=b52JWO5S6VU&feature=related (http://www.youtube.com/watch?v=b52JWO5S6VU&feature=related)

kong22
09-08-2011, 10:21
ถ้าใจรักก็จัดไปตามกำลังทรัพย์ที่มีครับ ส่วนตัวชอบทั้งสองแนว ทั้ง ทางเรียบ และแนวลุยโหดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

indy72
09-08-2011, 10:26
ชอบไปเลย แต่อย่าเดือดร้อนลูกเมีย เอาให้พอประมาณ(นี่ผมบอกตัวเองนะ ไม่ได้ว่าใคร)คริๆ

newton123
19-08-2011, 14:37
หุหุหุ...อยากแต่งเหมือนกัน..ทุกวันนี้เห็นลูกปีนขึ้นรถตอนจะไปส่งโรงเรียนก้สงสารละครับฮ่าๆๆๆ

boka
19-08-2011, 14:50
รอดไปเรามัน ตัวเตี้ย (เมื่ออยู่กะ บ้านโน้น)

คนทำฝุ่น
21-08-2011, 07:52
ชอบครับ

nonsing
21-08-2011, 08:07
เหนื่อยไหมเมียจ๋าๆๆๆ อิอิๆๆ

dan2521
21-08-2011, 08:20
คริๆๆๆๆๆ........อมยิ้มแล้วขำคนเดียว555555555

Omaoey
21-08-2011, 08:42
ชอบ 3 บรรทัดสุดท้ายเช่นกันครับ ซึ่งเป็นความสุขที่หาไม่ได้ในมืองกรุงครับ
"คิดจะเป็นเมียพี่ ใจต้องรักออฟโรดด้วยนะน้อง....555"
โชคดีครับที่ได้เมียที่ชอบและรักแนวนี้เหมือนกันครับ ชอบเที่ยวป่า นอนเต็นท์ ครับ คริๆๆๆ

NATSKI13
23-09-2011, 14:38
แต่คนชวนเข้าไปเที่ยวป่าน่ะเมียผมครับ
มีกล่องประจำตัว ใส่อุปกรณ์ครัวและเครื่องปรุงต่างๆสำหรับตั้งแคมป์เสร็จสรรพ
เมื่อปีก่อน ก็ชวนผมไปติดกันชนท้ายแบบออฟโร้ดมา เพราะกลัวแท็กซี่จะเสยตอนเบรคไฟแดง (สี่แยกกล้องเยอะ ไหลแบบแต่ก่อนไม่ได้)
นี่ปลายปีนี้ ชวนผมไปติดกันชนหน้าอีก บอกว่าติดแต่ท้ายมันโล่งๆ ไม่สวย กะจะเอาให้ครบ 555+

11-11-2011, 19:10
แต่คนชวนเข้าไปเที่ยวป่าน่ะเมียผมครับ
มีกล่องประจำตัว ใส่อุปกรณ์ครัวและเครื่องปรุงต่างๆสำหรับตั้งแคมป์เสร็จสรรพ
เมื่อปีก่อน ก็ชวนผมไปติดกันชนท้ายแบบออฟโร้ดมา เพราะกลัวแท็กซี่จะเสยตอนเบรคไฟแดง (สี่แยกกล้องเยอะ ไหลแบบแต่ก่อนไม่ได้)
นี่ปลายปีนี้ ชวนผมไปติดกันชนหน้าอีก บอกว่าติดแต่ท้ายมันโล่งๆ ไม่สวย กะจะเอาให้ครบ 555+

ติดกันชนหน้าเพื่อวินช์ด้วยนะครับน้า ฮา

beejle
17-11-2011, 11:40
น่ารักดีครับ ชอบครับ ชอบๆ

DENSO-Jibun
17-11-2011, 12:12
เป็นเมียพี่....ต้องอดทน

แดง ไบเล่ กล่าว

namwhanyo@hotmail.com
22-02-2012, 13:47
ชอบบบบ...อ่ะ