PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไปรับกลับมาแล้ว ไทรทัน ออโต้ จากกันไป 2 สัปดาห์

rangsun
07-09-2014, 12:20
ใช้เวลา 2 สัปดาห์ สับเปลี่ยนเกียร์ออโต้กับเกียร์แมนน่วล ได้รถมาแล้วก็ต้องยอมรับว่ามีผลข้างเคียงหรือผลกระทบกลับมาบ้าง เป็นปกติทั่วไป ไฟหรี่ไม่ติดทั้ง 2 ข้าง (สายไม่ถึง) สายไฟเครื่องเสียงรื้อออกหมด 2 ส่วนนี้คงต้องปรับปรุงต่อไป แล้วก็พอดีวงรอบเปลี่ยนสายพานด้วย ก็จัดการทีเดียวเลย น้าxxxบอกยิ่งรื้อยิ่งเจอ จัดการเปลี่ยนให้หมดเลย (ตังค์ก็หมดด้วยดิ) ซื้ออะไหล่ชุดสายพานจากวรจักร (auto@one) 4,100 บาท นอกนั้นเพิ่มจากน้าxxx พร้อมค่าแรงตามรายการเลยครับ

rangsun
10-09-2014, 06:00
ทำไม ?
1. ขั้วไฟหรี่ มาได้แค่นี้ไปไม่ถึงขั้วที่โคม ปล่อยไว้แบบนี้ ?
2. ขั้วแบตประกอบแล้วมีสภาพนี้ ทนได้หรือ ?
3. เสาเอ หล่อมา 5,800 บาท (เฉพาะเสา) อยู่ในสภาพนี้ ? คนทำรู้สึกอย่างไร ? เจ้าของควรจะรู้สึกอย่างไรดี ?

jessada
10-09-2014, 07:35
ขอดูแบบครบๆ หน่อยสิครับน้าจ่า

rangsun
10-09-2014, 07:43
ขอดูแบบครบๆ หน่อยสิครับน้าจ่า

ยังไม่เรียบร้อย น้าเจมส์ กำลังพื้นฟูอยู่ ครอบเกียร์สั่งศูนย์ (ไม่มีของ รอไม่มีกำหนด) ของเดิมน้องเค้าเอาคืนไป เครื่องเสียง สายไฟ รื้อแบบทิ้งเลย ต้องรอเข้าร้านเครื่องเสียง รีเลย์พัดลมไฟฟ้าหายไป พัดลมเป่าแอร์ไม่ทำงาน อีกเยอะที่ต้องตามเก็บครับ น้าเจมส์ ขออภัยยังโชว์ตัวไม่ได้ตอนนี้

signal
10-09-2014, 07:53
รอชมครับ

AKNet
10-09-2014, 09:10
เซ็งแทน

rangsun
10-09-2014, 18:12
ร้าน ไดนาโม ดูแลให้แม้ว่าขั้ว - ไม่ใช่ของมัน (โปรดสังเกตช่องว่างที่ขั้ว)
กล่องฟิวส์ในห้องเครื่องคงแลกกะคู่สับ แต่รีเลย์พัดลมไฟฟ้าไม่มีในกล่องฟิวส์ของรถทั้ง 2 คัน พัดลมก็ไม่ทำงาน

LuftWaffe
10-09-2014, 23:58
ร้านยำซะเละเลยครับ

MUNIC
11-09-2014, 08:35
อ้าวยังไงกัน......

rangsun
11-09-2014, 09:05
ร้านยำซะเละเลยครับ
ผมว่าผมเชื่อฝีมือเค้านะ น้าหมี

อ้าวยังไงกัน......
ตามนั้นเลยครับ น้าเชษ

rangsun
11-09-2014, 09:08
ผมไม่มีความรู้มากนัก แต่ว่าแท่นเกียร์ที่ติดตั้งลงไปใหม่ ยึดด้วยเกลียวปล่อย (มันไป) คงไม่ใช่ ส่วนนี้ผมต้องหาทางแก้ใหม่
อย่างน้อยต้องน๊อตเบอร์ 10 แต่เดิม ๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นแบบไหน

decskong
11-09-2014, 09:11
ทำได้ชุ้ย ๆ เลยนะคับน้าจ่า เอาใจช่วยคับน้า

rangsun
11-09-2014, 09:31
ทำได้ชุ้ย ๆ เลยนะคับน้าจ่า เอาใจช่วยคับน้า

ก็ค่อย ๆ ทำไปครับ น้าภานุ รักรถคันนี้เหมือนกับเจ้าของรถทุกคัน
ปกติไม่เป็นไรก็แต่งเติมกันอยู่แล้วเนอะ สู้ ๆ

its
11-09-2014, 10:11
ขั้วไฟหรี่สั้นไปไม่ถึง เพราะสายไฟน่าจะไม่ได้อยู่จุดเดิม//พวกเครื่องเสียงเห็นแล้วเจ็บปวด//เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป

bestcrv
11-09-2014, 11:01
อู่ไหนเนี่ยทำกันได้....

its
11-09-2014, 11:04

อู่ xxxx แต่มีให้ติดตามกระทู้แลกเกียร์ออโต้เป็นธรรมดาครับ จำไม่ได้ว่าอยู่หัวข้อไหน

rangsun
11-09-2014, 11:05
ขั้วไฟหรี่สั้นไปไม่ถึง เพราะสายไฟน่าจะไม่ได้อยู่จุดเดิม//พวกเครื่องเสียงเห็นแล้วเจ็บปวด//เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ต่อไป
ขอบคุณครับ น้าอิฐ จริง ๆ ก่อนส่งรถลูกค้าต้องดูไหม ว่าสภาพเรียบร้อยหรือเปล่า รื้อสายไฟไงมันก็กระทบแน่

อู่พวกเรากันเองนี่แหละครับ แต่ผมไม่สนิทเป็นทางการ แค่เคยได้ยินชื่อในคลับผมก็ให้ความเชื่อมั่น เกือบ 100 %

bestcrv
11-09-2014, 11:13
ขอบคุณครับ น้าอิฐ จริง ๆ ก่อนส่งรถลูกค้าต้องดูไหม ว่าสภาพเรียบร้อยหรือเปล่า รื้อสายไฟไงมันก็กระทบแน่

อู่พวกเรากันเองนี่แหละครับ แต่ผมไม่สนิทเป็นทางการ แค่เคยได้ยินชื่อในคลับผมก็ให้ความเชื่อมั่น เกือบ 100 %

ขนาดขั้วไฟหรี่ยังเป็นแบบนี้แล้วในส่วนที่เรามองไม่เห็นไม่อยากจะคิดถึงเลยน๊อตใส่ครบหรือเปล่าสายไฟพันเทปให้ไหม ขออภัยนะครับอาจกระทบจิตใจแต่ยังไงก็เช็คดีๆครับ
ส่วนอู่ถ้าได้มาอ่านก็ลองพิจารณานะครับจะแก้ไขให้น้าจ่าอย่างไรได้บ้าง

rangsun
11-09-2014, 11:16
ทั้งหลายทั้งปวงก็พอเป็นประสบการณ์และข้อเตือนใจ ทั้งคนทำและเจ้าของรถว่าต้องรอบคอบ เพราะราคารถ ราคาของ ค่าแรงงาน ก็ไม่ใช่น้อย ๆ เฉพาะค่าของค่าแรงคราวนี้ (มากกว่าเงินเดือนที่ผมเหลือรับอีก)
ก็ยุติข้อมูลทั้งหลายไว้เท่านี้ก่อน เว้นที่ไว้สำหรับความดีและฝีมือของงานนี้ก็มีเช่นกัน หลังจากนี้ก็จะเป็นการปรับปรุงดูแลตามประสาคนรักรถแล้วกันนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นใจและเข้าใจผมนะครับ

rangsun
11-09-2014, 11:19
ขนาดขั้วไฟหรี่ยังเป็นแบบนี้แล้วในส่วนที่เรามองไม่เห็นไม่อยากจะคิดถึงเลยน๊อตใส่ครบหรือเปล่าสายไฟพันเทปให้ไหม ขออภัยนะครับอาจกระทบจิตใจแต่ยังไงก็เช็คดีๆครับ
ส่วนอู่ถ้าได้มาอ่านก็ลองพิจารณานะครับจะแก้ไขให้น้าจ่าอย่างไรได้บ้าง
ขอบคุณครับ น้า bestcrv ทางอู่ลดค่าแรงให้ 800 บาท ตามที่ผมขอ จริง ๆ ไม่อยากขอแต่ไปโดนร้านไดนาโม แก้ไขบางส่วนให้ (600 บาท)

coppy42
11-09-2014, 12:46

ค่อยๆเก็บไปครับน้าจ่า และอย่าตั้งความหวังในการยำรถ ตามที่ผมนะแอบอ่านมาตั้งแต่แรกก็ได้แค่เห็นใจกับน้าจ่า เพราะน้าก็พอมีฝีมือใช่เล่นเลยพอดูรู้ว่าจุดต่างมันไม่ค่อยถูกใจอย่างที่เราฝันหลายๆจุดเราอยากให้มันคงเดิม เอาน่าค่อยๆเก็บไปครับฝีมือซะอย่าง
(มันคือการยำครับ)รีเลย์พัดลมแอร์หาย ขั้วแบตฯไม่ใช่ของเรา ปลักขั้วไฟหรี่ไม่ถึง ช่างในอู่คงยกทั้งกล่องฟิวล์แลกกันเลยมั้งครับ น้าลองถามคันที่แลกเกียร์ดูซิว่าของเราโดนสลับไปอยู่ในคันนั้นไหม

rangsun
11-09-2014, 12:55
ค่อยๆเก็บไปครับน้าจ่า และอย่าตั้งความหวังในการยำรถ ตามที่ผมนะแอบอ่านมาตั้งแต่แรกก็ได้แค่เห็นใจกับน้าจ่า เพราะน้าก็พอมีฝีมือใช่เล่นเลยพอดูรู้ว่าจุดต่างมันไม่ค่อยถูกใจอย่างที่เราฝันหลายๆจุดเราอยากให้มันคงเดิม เอาน่าค่อยๆเก็บไปครับฝีมือซะอย่าง
(มันคือการยำครับ)รีเลย์พัดลมแอร์หาย ขั้วแบตฯไม่ใช่ของเรา ปลักขั้วไฟหรี่ไม่ถึง ช่างในอู่คงยกทั้งกล่องฟิวล์แลกกันเลยมั้งครับ น้าลองถามคันที่แลกเกียร์ดูซิว่าของเราโดนสลับไปอยู่ในคันนั้นไหม

ขอบคุณครับ ป๋าติ๊ก สำหรับความเห็นใจและเข้าใจ คิดว่ายำก็พอทำใจได้ระดับหนึ่ง เจอไปเรื่อย ๆ ก็เก็บไปเรื่อย ๆ ได้ไม่เหงาดี
อ๋อรีเลย์พัดลม ถามน้องเค้าแล้วไม่มีครับ เดี๋ยวแปลงเอาครับ ต้องไปทำแอร์กับ น้าโชคอยู่แล้ว ( เมื่อวานครัชแอร์พังโดนไปอีก 3,700 ก่อนจะเป็นออโต้ อันนี้ม่ายเกี่ยวกะยำนะ)

badbhoom
11-09-2014, 16:12
สู้ๆครับลวกเพี่ย ว่าแต่เตรื่องเสียงน่ะ ต้องกลับไปชัยนาทป่ะครับน่้าจ่า งานช้างสิคราวนี้!

jessada
11-09-2014, 17:00
ผมไม่มีความรู้มากนัก แต่ว่าแท่นเกียร์ที่ติดตั้งลงไปใหม่ ยึดด้วยเกลียวปล่อย (มันไป) คงไม่ใช่ ส่วนนี้ผมต้องหาทางแก้ใหม่
อย่างน้อยต้องน๊อตเบอร์ 10 แต่เดิม ๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นแบบไหน

ดูจากแท่นยึดเกียร์แล้ว ของเดิมน่าจะเป็นเบอร์ 10 (ผมเดาเอาเองครับ ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันฐานเกียร์ออโต้เป็นยังไง) แต้ถ้าเกียร์ธรรมดา เกลียวปล่อยแน่นอนครับ เพราะของผมเป็นเกลียวปล่อยมาจากโรงงานเลย
ผมเชื่อว่า การแลกอุปกรณ์รถ ที่ต่างระบบกัน แน่นอนว่ามันต้องเปลี่ยนหลาย ๆ อย่าง และหลาย ๆ อย่างมันต้องใช้ไม่เหมือนกัน อาจจะขาดบ้าง เกินบ้าง ผมคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่ยังไงอู่ก็ต้องให้ความสำคัญบ้าง ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ น้าจ่า
แต่ผมยังรอดูวันที่รถน้าจ่า ตอนที่สมบูรณ์ที่สุดนะครับ

rangsun
11-09-2014, 17:28
สู้ๆครับลวกเพี่ย ว่าแต่เตรื่องเสียงน่ะ ต้องกลับไปชัยนาทป่ะครับน่้าจ่า งานช้างสิคราวนี้!
ครับ น้าวุฒิ ต้องไปครับรองบและเวลา ทำเองไม่เหมาะแน่ วางระบบเครื่องเสียงไม่ค่อยห่วง เสาเอดิ น้าวุฒิ ช้ำมาก

ดูจากแท่นยึดเกียร์แล้ว ของเดิมน่าจะเป็นเบอร์ 10 (ผมเดาเอาเองครับ ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันฐานเกียร์ออโต้เป็นยังไง) แต้ถ้าเกียร์ธรรมดา เกลียวปล่อยแน่นอนครับ เพราะของผมเป็นเกลียวปล่อยมาจากโรงงานเลย
ผมเชื่อว่า การแลกอุปกรณ์รถ ที่ต่างระบบกัน แน่นอนว่ามันต้องเปลี่ยนหลาย ๆ อย่าง และหลาย ๆ อย่างมันต้องใช้ไม่เหมือนกัน อาจจะขาดบ้าง เกินบ้าง ผมคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่ยังไงอู่ก็ต้องให้ความสำคัญบ้าง ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ น้าจ่า
แต่ผมยังรอดูวันที่รถน้าจ่า ตอนที่สมบูรณ์ที่สุดนะครับ

อันนี้เพิ่งรู้นะ ว่ามันแค่เกลียวปล่อย การสับเปลี่ยนแน่นอนย่อมแตกต่าง แต่ว่ามันใช้ได้ไหม/เหมาะสมไหม อันนี้ผมว่าช่างมองออก ผมไม่ใช่มืออาชีพแต่เจ้าของอาชีพต้องคิดไกลกว่าผมหลายเท่าก่อนจะส่งรถให้ลูกค้า ก็ทำไปเรื่อย ๆ ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็เสร็จตอนนี้รออะไหล่ใหม่ที่สั่งไว้ล่วงหน้ายังไม่ได้เลย ความจริงมันอาจจะแค่ความรู้สึกก็ขอ บ่น ๆ หน่อยนึง

coppy42
12-09-2014, 10:28
.
เอารูปน๊อตยึดคันผมมาฝากให้เทียบครับ(รื้อพรมออกเพื่อจะออกลุยน้ำยุค54) จำไม่ได้นะว่าขนาดเท่าไหร แต่น่าจะ8มิลครับเบอร์12

rangsun
12-09-2014, 15:28
ขอบคุณครับ ป๋าติ๊ก ผมก็คิดแบบไม่ได้เป็นช่างน่าจะประมาณนี้ ไม่เป็นไรเดี๋ยวแก้ไขเอง

prayut
16-09-2014, 11:01
😅😅😅😅😅😅แก้ไข ปรับเปลี่ยนกันต่อไปครับเพื่อรถอันเป็นที่รัก

rangsun
16-09-2014, 12:11
ครับ น้ายุทธ ตอนนี้ก็ทำใจได้แระ แม้ว่าจะเจออีกหลายอย่าง ก็ทำไปเรื่อย ๆ มีความสุขที่ได้ทำอะไร ๆ ให้รถเราเอง ได้ไม่เหงาด้วย

kot2556
22-09-2014, 17:17
ทำน้าส่ะขนาดนี้ จอดๆๆอยู่รถมันจ่ะไม่วิ่งเองเหรอนั้น:55 2:

rangsun
22-09-2014, 18:55
ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ ก็ ok ครับ น้าก๊อต ปัญหาคือรายละเอียดอื่น ๆ ที่เค้ารื้อแล้วไม่ยอม(หรือไม่สามารถ)เก็บงานให้อยู่สภาพก่อนรื้อได้นี่ซิ ทำให้ผมหมดศรัทธา และต้องไปเสียเงินเก็บงานตามอีกเยอะพอ ๆ กับความรู้สึกที่เสียไป

AKNet
26-09-2014, 01:11
ศรัทธา คำๆนี้ มีคุณค่ามากๆ สร้างยาก ลบง่าย