PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอข้อมูลเรื่องสปริงครับ

pojn
15-09-2014, 18:59
คอยล์ปริงหน้าของ 2.5 4wd กับ 3.2 ตัวไหนยาวกว่า / แข็งกว่า / นิ่มกว่าอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

AKNet
15-09-2014, 23:18
3.2 แข็งกว่าแน่ๆ

pojn
16-09-2014, 11:05
ตอนนี้ผมใช้ 2.5 4wd 4dโช้คหน้าเป็น อามาด้าซับแทงค์ (ต่อความยาวและใช้ก้อนรองหัวโช้ค) + สปริงเดิม รู้สึกว่า รถมันนุ่มเกินไป ( ใช้ชุดยก 4 นิ้ว จากอู่ทองรุ่นคอม้า 2 ชิ้นครับ) อยากได้ สปริงและโช้คที่เหมาะสมครับ เลยคิดว่าถ้าสปริงของ 3.2 แข็งกว่าก็จะลองใส่ดูครับ
หรือมีข้อแนะนำที่ผมควรศึกษาเพิ่มเติมมั้ยครับ ขอบคุณครับ

AKNet
17-09-2014, 15:18
อมาด้าไม่มีโช้คสำหรับยก 4 นิ้วเหรอครับ เอาตัวสแตนด์ดาร์ดหรือยก2นิ้วต่อความยาว รองหัวโช้คสโตรคมันก็เท่าเดิมอะครับ ปรับแรงดันในแท๊งไนโตรเพิ่มขึ้นอีก น่าจะช่วยเฟิร์มขึ้นหน่อย แต่ต้องหาสปริงที่เหมาะสมกับความสูงก็ดีครับ รถสูงๆมันต้องนิ่ง รอน้าป๊อดมาเสริม

off_tp
18-09-2014, 12:12
ชุดยกของอู่ทอง ร้านเขาชื่อร้านว่าอะไรแล้วอยู่แถวไหนของอู่ทองครับ ชี้เป้าให้หน่อยครับ

pojn
19-09-2014, 22:03
อมาด้าไม่มีโช้คสำหรับยก 4 นิ้วเหรอครับ เอาตัวสแตนด์ดาร์ดหรือยก2นิ้วต่อความยาว รองหัวโช้คสโตรคมันก็เท่าเดิมอะครับ ปรับแรงดันในแท๊งไนโตรเพิ่มขึ้นอีก น่าจะช่วยเฟิร์มขึ้นหน่อย แต่ต้องหาสปริงที่เหมาะสมกับความสูงก็ดีครับ รถสูงๆมันต้องนิ่ง รอน้าป๊อดมาเสริม
เท่าที่ได้ปรึกษาขอความรู้จากน้า ๆ แล้ว ตอนนี้จะหาเวลาไปเช็คแรงดันไนโตเจนก่อน แล้วอาจตามด้วยสปริงครับ ซึ่งตอนนี้ก็เล็งสปริงเดิม 3.2 ที่มีน้าท่านนึงเค้าไม่ใช้ครับ
ขอบคุณครับ

rmd
20-09-2014, 07:02
สปริง 3200 แข็งกว่าเพราะเซ๊ตเผื่อน้ำหนักเครื่อง ถ้าหวังความนุ่มจากสปริงตัวนี้คงลำบากอยู่สักหน่อยสำหรับรถเปล่ามั๊งคะ
ถ้าพอมีงบไม่ต้องลองผิดลองถูกเพื่อหาความพอดีให้กับความต้องการของตนเอง ขยับขึ้นสปริงแต่งเลยค่ะ Dobinson , OME , King , AMX , Profender , IRONMAN
ในบรรดารายการที่แนะนำ ยักษ์เขียวนุ่มสุดในสเป็คเดียวกัน
ถ้าวูบ-วาบ ยวบ-ยาบ เซ็ตในโตรใหม่น่าจะดีขึ้นนิดหน่อยในสปีดต่ำๆ แต่คงกนีไม่พ้นอาการยวบโยนในสปีดสูงๆ
แนะนำส่งกลับให้โรงงานปรับค่าบั๊มให้ใหม่ ถ้าเดิมวิ่งสปีดต่ำๆโอเคอยู่ แจ้งรง.ว่าให้ปรับน้ำหนักสโลบั๊มและเพิ่มน้ำหนักรีบาวน์
ช๊อคอัพโมโนทูบ ทุกค่ายมีอนาคตค่ะ
ว่าแต่ พี่เอกสบายดีนะคะ ไม่ได้เจอแกนานมากละ