PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผมไม่มีไฟอ่านแผนที่กับกล่องใส่แว่นตา สามารถซื้อมาติดเพิ่มเองได้ไหมครับ

champ1330
19-09-2014, 17:09
รถผม Plus Cab GLX 140 ไม่มีไฟอ่านแผนที่กับกล่องใส่แว่นตา สามารถซื้อของ Pajero Sport มาติดเพิ่มเองได้ไหมครับ บังเอิญเปิดเจอราคาไม่แรง 650 บาท

GRE
19-09-2014, 19:20
ได้ครับ แต่ขั้นตอนเยอะ อยู่นะครับ เล่นทางโทรศัพท์ ไม่รู้แนบรูปยังไง เดี๋ยวพรุ่งนี้ ได้โน้ตบุค กลับมาก่อน แล้วจะแนบรูปให้นะครับ แต่บอกเลยว่า ของเราทั้งตื้น ทั้งแคบ ทั้งเล็ก ใส่แว่น ได้อันเล็กจิ้ดนึง ส่วนไฟผมเปลี่ยนเป็นหลอดแบบ led ไปเลยครับ

champ1330
20-09-2014, 00:23
ได้ครับ แต่ขั้นตอนเยอะ อยู่นะครับ เล่นทางโทรศัพท์ ไม่รู้แนบรูปยังไง เดี๋ยวพรุ่งนี้ ได้โน้ตบุค กลับมาก่อน แล้วจะแนบรูปให้นะครับ แต่บอกเลยว่า ของเราทั้งตื้น ทั้งแคบ ทั้งเล็ก ใส่แว่น ได้อันเล็กจิ้ดนึง ส่วนไฟผมเปลี่ยนเป็นหลอดแบบ led ไปเลยครับ

จะรอนะครับ ขอบคุณครับ

bestcrv
20-09-2014, 07:38
มีแบบนี้ด้วยหรอครับ แต่รถผมมีครบนะ หรือรุ่นแรกๆไม่มีหรอครับ

champ1330
20-09-2014, 10:40
มีแบบนี้ด้วยหรอครับ แต่รถผมมีครบนะ หรือรุ่นแรกๆไม่มีหรอครับ

Plus Cab ตัว เบนซิน กับ 178 VG มีครับ ตัว 140 GLX ปี2012 ไม่มีครับ

ช้างน้อย
20-09-2014, 13:25
เคยเบิกศูนย์เอามาใส่สวิฟ 500 กว่าบาทครับ ไม่รู้ตอนนี้ราคาขึ้นยัง

GRE
21-09-2014, 17:11
คืองี้นะครับ แค่นี้ยังไม่สามารถติดตั้งได้นะครับน้า ต้องหาโครงเหล็กเพื่อยึดตัวกล่องอีกนะครับ มันไม่มีมาให้ มันจะโล่งๆ แบบนี้ 249534 ต้องหาเจ้านี่มาด้วยครับ249530 แต่ตามที่ผมทำคือ เอาผ้าหลังคาลงมากรีดช่องก่อน โดยที่ทำงานผมมีผ้าหลังคาแทบทุกรุ่น เพราะจะกรีดคารถก็ได้ แต่คนทำกลัวไม่ชัวร์ กลัวไม่สวย เลยต้องเอาลง เอาลงไม่ยากครับ ก็คลายน็อตสี่แฉก ที่มือโหน หรือ ที่แขวนผ้า เรียกไม่ถูกเหมือนกันครับ แล้วก็ ไขควงสี่แฉก คลายน้อตที่บังแดดออก ต่อด้วยนาฬิกาออก ไขควงแบนงัดฝาครอบ แล้วตามด้วยสี่แฉก แล้วก็ใช้ไขควงแบนงัดฝาครอบ SAFETY BELL ออก จะเจอน้อต เบอร์ 14 ก็คลายมันออกซะ แล้วก็ไฟในเก๋ง แล้วก็ง้างพวกกาบพลาสติกออกนิดๆ พอแง้มๆด้านบนให้อ้าออก เป็นอันเสร็จ แล้วก็เอาผ้าหลังคาลงมา จัดการกรีดโดยใช้ผ้าหลังคา อีกคันมาทาบเป็นแบบ แล้วลงมือกรีด249531แปลกอยู่อย่าง ยี่ห้ออื่นด้านหลังจะมี บล็อกสี่เหลี่ยม บอกตำแหน่งเผื่อไว้ให้กรีด ของเราม่ายมี ขนาดเอาลงมากรีดช่างยังบอกกรีดยากเหมือนกัน แข็งพอดูเหมือนกัน แล้วสังเกตจะมีบล็อกสี่เหลี่ยม เล็กๆ สองอันตรงที่มีเงาของคนทำกำลังกรีด นะครับ อันนี้ดั้นมี มีไว้เพื่อใส่ฟองน้ำไว้ดันผ้าหลังคานะครับ ดูจากของคันที่มีกล่องแว่น มันมีฟองน้ำให้ด้วยครับ อันนี้ก็ต้องหาใส่เองอีก แล้วก็มาถึงการหาตำแหน่งติดตั้งโครงเหล็ก อันนี้ไม่ยากเท่าไหร่249533 ด้านหน้า ผมใช้เจาะแล้ว ยิงรีเว็ท ส่วนด้านหลัง ใช้ กาว ซิลิโคน ยิงครับ ตามปกติหลังคาจะมีช่องโหว่ไว้ให้เรา ซีลกาวอยู่แล้ว แต่ที่เห็นในภาพ จะมีผ้าห่มกันเสียง กันร้อนติดอยู่ด้านบนหลังคา อันนี้ต้องกรีดออก เพื่อให้เจอแผ่นหลังคานะครับ จะได้ซีลกาวได้ แต่ที่เห็นเผอิญ รถผมได้ใส่ผ้าห่ม สองชั้นเต็มทั้งหลังคามาก่อนแล้ว (ใส่แล้วดีครับ เงียบดีจัง ฝนตกนี่เงียบมาก) เป็นอันเรียบร้อย หลังจากนั้นก็ประกอบ กลับย้อนขั้นตอนเดิมเลยครับ เสร็จแล้วก็จะเป็นแบบนี้ครับ 249535 เพิ่มเติมครับ เห็นสี่ประตูเขามีมือโหน กับที่แขวนผ้าเยอะ เลยจัดครบทั้ง 4 เลย ฮ่า ฮ่า 249537249538ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ ทำนานแล้ว ปล. ถ้าช่างที่ทำมั่นใจว่าสามารถ กรีดคารถได้ ก็จัดเลยครับ ทุ่นเวลาไปเยอะมาก :bananajump: