PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รอบเดินเบาผิดปกติ

weerasin.08
01-10-2008, 10:03
อาการรอบเครื่องไม่นิ่งขณะเดินเบา (ปิดแอร์แล้ว ) เข็มวัดรอบจะกระดิ๊กขึ้นลงเป็นจังหวะ

wiz
27-10-2008, 12:28
อาการรอบเครื่องไม่นิ่งขณะเดินเบา (ปิดแอร์แล้ว ) เข็มวัดรอบจะกระดิ๊กขึ้นลงเป็นจังหวะ
เข้าศูนย์แจ้งช่างตามอาการที่พบ...ช่างอาจแก้ไขโดย learning ecu ใหม่เพื่อเช็คแรงดันปั๊มต่างๆว่าอยู่ในช่วงปกติหรือไม่....หรือไล่น้ำมันจากกรองโซล่าให้บางครั้งอาจโยนบาปให้กรองโซล่าแทน...หรือเคลมเพื่อเปลี่ยน scvใหม่

Nuk_Black-Triton
27-10-2008, 12:47
ถ้ารอบตอนปิดแอร์ มีการสวิง

เข้า 0 ตรวจดูเลยครับ

แต่ถ้ารอบสวิงเวลาเปิดแอร์ เป็นเรื่องปกติครับ:kapook-17202-3451:

a_ten
27-10-2008, 13:20
อีซียู วีอะไรครับ ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่บ้างครั้งดับไปเลยครับ สตาร์ทต้องเช้าติดง่าย ๆ ไม่มีปัญหาแต่รอบจะไม่นิ่งเหมือนปกติ สักพักบ้างครั้งจะดับไปเฉย ๆ ครับ และบ้างที่ติดไฟแดงอยู่ดี ๆ ก็ดับก็มี ผมเข้าไปศูนย์ครั้งล่าสุด 24 ตค 51 ศูนย์บอกว่า วี 3 มีปัญหาหลายคันแล้ว เนื่องจาก ตัว อีซียู มันแฮง ลองเปลี่ยนเป็น วี 5 ก่อนถ้าหายแล้วค่อยกลับมาเป็นวี 3 เหมือนเดิมก็แล้วกัน แต่ผมไม่เอาครับ ขอเป็น วี 3 เหมือนเดิม แต่ให้ลอง ซีเซส ตัว อีซียู โดยการเลินนิ่งดูก่อน หากไม่หายจะเข้าไปอีกทีคงเปลี่ยนเป็น วี 5 ไปเลยครับรำคาญมาก ครับอะไรก็ไม่รู้ แต่เท่าที่ขับ 2 ถึง 3 วัน มาก็โอเคครับ รอบนิ่งขึ้น แต่ไม่รู้ว่าจะได้สักกีวัน เท่าที่สังเกต อาการรถผมว่าน่าจะเกี่ยวกับตัว ปั้มน้ำมันเข้าเครื่องยนต์มากกว่าครับ คงจะเสียแล้วหรือไม่ก็เสือม เพราะผมจะขับรอบต่ำ ๆ เสมอ และน้ำมันจะเหลือประมาณ 1 ขีด ครับ ชอบมีปัญหา ตอนนี้ก็เลยลองเติมน้ำมันให้เติมถังไว้ อย่าให้เหลือน้อยเกิน ขีด ครึ่ง ลองดูว่าจะเกี่ยวกันไหม

weerasin.08
27-10-2008, 15:03
ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยแนะนำ นี่คืออาการผิดปกติเริ่มแรกของเจ้า Scvครับ ถ้าไม่สังเกตดีๆก็จะเหมือนปกติครับ ปิดสวิทแอร์ถืงรู้ครับว่ารอบเครื่องไม่คงที่ ไปๆมาๆขับอยู่ดีวิ่ง140วูบไปขณะแซงอีกต่างหากครับ เข้าศูนย์ปลี่ยนแล้วครับมือวันศุกร์ ถ้าท่านใดมือาการอย่านิ่งนอนใจเหมือนผมนะครับอันตราย ให้เข้าเช็คที่ศูนย์เลยครับ