PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขออนุญาตเปิดกระทู้ ถามเรื่องการต่อกล้องมองหลัง ไทรทัน จอ Alpine พื้นหลังสีฟ้า

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
11-11-2014, 12:43
ขอความกระจ่างในส่วนของ จอ ว่าจำเป็นต้องต่อสายไฟเส้นสีเขียวหลังจอเข้ากับสายไฟถอยหลังด้วยป่าวครับ คือที่ผมต่อเอง แค่พ่วงไฟถอยที่ด้านท้ายเข้ากับกล้อง และสายลบที่กล้อง ลงกราวด์ ที่คัชซี และต่อสายสัญญาณภาพมาเข้าจอ จอก็ติดแล้ว โดยที่ยังไม่ได้จั๊มสายไฟถอยเข้าเส้นสีเขียวหลังจอ ผมอ่านมาเห็นบางกระทู้เคยบอกว่าต้องต่อด้วยครับ อยากได้ความชัดเจน น้าท่านใดมีความรู้ในจุดนี้ ช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยนะครับ
ตอนนี้ใช้งานได้ปกติ แต่สงสัยเฉยๆครับ

windows2012
11-11-2014, 13:23
ของผมก็ต่อแบบน้า ใช้มาปีกว่าแล้วไม่มีปัญหาครับ

MiNi_XXL
12-11-2014, 00:53
สายดังกล่าวนั้น เรียกว่าสาย Reverse ครับ เป็นสายไฟที่ต่อพ่วงเข้ากับสายไฟถอยเช่นกัน โดยต่อร่วมเข้ากับสายไฟบวกของกล้อง แต่ในกรณีของจอ M7 ไม่ต้องต่อสายเส้นนี้ครับ จอจะติดเองตอนที่ใส่เกียร์ถอย

แล้วสายดังกล่าวมีไว้ทำอะไร ก็มีไว้เปิดจอตอนใส่เกียร์ถอยล่ะครับ แต่ใช้กับจอบางรุ่นบางยี่ห้อครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็น วิทยุสองดิน ครับ ที่ต้องต่อสาย Reverse นี้เข้ากับชุดปลั๊กไฟของ วิทยุสองดิน

สำหรับพลัสตัวเก่าที่เป็นวิทยุพานาโซนิค ต้องต่อสาย Reverse สำหรับให้เปิดจอด้วยนะครับ

12-11-2014, 08:13
สายดังกล่าวนั้น เรียกว่าสาย Reverse ครับ เป็นสายไฟที่ต่อพ่วงเข้ากับสายไฟถอยเช่นกัน โดยต่อร่วมเข้ากับสายไฟบวกของกล้อง แต่ในกรณีของจอ M7 ไม่ต้องต่อสายเส้นนี้ครับ จอจะติดเองตอนที่ใส่เกียร์ถอย

แล้วสายดังกล่าวมีไว้ทำอะไร ก็มีไว้เปิดจอตอนใส่เกียร์ถอยล่ะครับ แต่ใช้กับจอบางรุ่นบางยี่ห้อครับ ส่วนใหญ่แล้วจะเป็น วิทยุสองดิน ครับ ที่ต้องต่อสาย Reverse นี้เข้ากับชุดปลั๊กไฟของ วิทยุสองดิน

สำหรับพลัสตัวเก่าที่เป็นวิทยุพานาโซนิค ต้องต่อสาย Reverse สำหรับให้เปิดจอด้วยนะครับ
ขอบคุณครับน้าเอก กระจ่างเลยครับ

windows2012
12-11-2014, 08:40
เข้าใจแล้วว่าทำไมของเราไม่ต้องต่อ อาจารย์เอกมาให้ความรู้อย่างชัดเจนเลย

12-11-2014, 16:00
ขอบคุณน้าอิฐ ด้วยครับ ผมเชื่อว่าต้องมีอีกหลายคนที่เข้าใจพร้อมกับผม หลังจากอ่านเม้นท์ของน้าเอกครับ