PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อืดมากหลังเข้าเช็คระยะที่ 0

kla
28-01-2008, 01:39
หลังจากนำรถเข้าเช็คระยะจาก 0 บริการทำไมรถวิ่งอืดกว่าเดิมครับรายการที่ทำคือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองอากาศ แล้วก็เลิรนนิ่ง ECU ใหม่ครับ ความผิดปกติที่มองเห็นคือปริมาณน้ำมันเครื่องอยู่ที่ Max+ ไม่รู้จะเป็นด้วยสาเหตุนี้หรือเปล่ารบกวนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ......ขอบคุณครับ

Modelist
28-01-2008, 01:50
หลังจากนำรถเข้าเช็คระยะจาก 0 บริการทำไมรถวิ่งอืดกว่าเดิมครับรายการที่ทำคือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองอากาศ แล้วก็เลิรนนิ่ง ECU ใหม่ครับ ความผิดปกติที่มองเห็นคือปริมาณน้ำมันเครื่องอยู่ที่ Max+ ไม่รู้จะเป็นด้วยสาเหตุนี้หรือเปล่ารบกวนท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ......ขอบคุณครับ

ปรกติน่าจะอยู่ระหว่างกลาง min-max หรือเปล่า กล้าจัง:)

pord
28-01-2008, 10:57
ปรกติน่าจะอยู่ระหว่างกลาง min-max หรือเปล่า กล้าจัง:)
โดยปกติควรจะอยู่ไม่เกิน ตำแหน่ง+ หรือไม่ควรต่ำกว่าตำแหน่ง- ครับมากไปจะมีปัญหาได้ครับ แล้วที่กล้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เป็นเกรดไหนครับธรรมดาหรือฟูลี่ซินเนติคครับถ้าธรรมดาอืดแน่นอนครับส่วนปริมาณที่มากถ้าเกินตำแหน่งสูงสุดไม่มากนักน่าจะไม่ส่งผลโดยตรงต่อกำลังเครื่องยนต์นักหนาครับ

MUNIC
28-01-2008, 11:41
ต้องตรวจสอบที่ข้างผู้โดยสารเปล่า เรื่องน้ำหนัก:d
อย่าบำรุงมากจนเกินไป จะใส่ชุดแต่งงานไม่ได้เน้อ:d

wiz
28-01-2008, 12:29
มาช่วยตอบอีกแรงนึง จากรายการที่ว่ามา ดูที่อย่างแรกครับน้ำมันเครื่องศูนย์ กลับไปดูในบิลล์ว่าความหนืดเท่าไหร่ ถ้า30 หรือ 40 สำหรับรถใหม่ก้อใช้ได้ทั้งคู่ ยกเว้น 50อืดแน่ๆเพราะนั่นมันจะมาจากถัง 200 ลิตรแทนกระป๋องน้ำมัน รวมถึงปริมาตรของน้ำมัน ข้อสังเกตุถ้ามันสูงเกินระดับสูงสุดของมาตรวัดไม่เกิน 1ซม.หลังจอดรถข้ามคืนหรือช่วงเครื่องเย็น สบายใจได้ เช็คที่อีซียูว่าเขาเปลี่ยนเวอร์ชั่นให้ท่านรึปล่าวถ้าเปลี่ยนมีผลแน่นอน ส่วนรายการอื่นมีผลเพียงเล็กน้อยเว้นแต่จะเกิดจากการอุปมาเอง...ขอให้มีความสุบกับการใช้รถครับ

kla
28-01-2008, 23:41
ขอบคุณพี่ๆครับ สงสัยต้องไปเอาน้ำมันเครื่องออกซักหน่อย และเช็ค Ecu ใหม่อีกครั้งครับ เผื่อได้ความจัดจ้านกลับมา 4-5 วันละขับไม่มันส์เลย อิอิอิ

koo337
04-02-2008, 07:32
ของผมเช็ค35000โลโทรถามราคา0แกบอกว่าประมาณ200กว่าบาทค่ะพอไปจริงโดนเปลี่ยนกรองอากาศ และทำความสะอาดหัวฉีดด้วยน้ำยาอะไรไม่รู้{750บาทแหน่ะ}รวมบิลแล้ว1600กว่าแต่ปรากฎว่ารถวิ่งพุ่งอย่างกะรถใหม่เลย ดีใจสุดๆ ไม่ได้เว่อร์นะครับแต่คือมันเปลี่ยนไปมากจากก่อนเข้า0มันอืดจนน่ากลัวโอเคเสียตังค์แล้วเหมือนได้รถใหม่คืนมาอย่างงี้พอรับได้ดีนะที่ภรรยาให้ตังค์ไปเกินไม่งั้นแย่แน่ๆ