PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยคับมีเสียงดังเวลาเข้าเกียร์แล้วปล่อยครัช

b_suksan
04-12-2014, 23:08
คืออาการมันเป็นตอนเข้าเกียร์แล้วปล่อยครัชเหมือนมันมีระยะฟรีที่เฟืองท้ายมากคับหรือเพลากลาง
มีอะไรหลวมหรือป่าวก้อไม่รู้จะมีเสียงดังตึ๊กและกระตุกขับไม่นิ่มเลยคับต้องคอยเลี้ยงครัชตลอดเวลาเปลี๋ยนเกียร์
รถผมพลัส vg 178 m/t 2012 รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยคับ

kro sang
05-12-2014, 05:49
เป็นเหมือนกันครับ ออกตัวทีไรต้องดูจังหวะการปล่อยคลัชให้ดี ไม่งั้นมีกระตุก เวลาปล่อยคลัชแต่ละเกียร์มันดังกึกๆกักๆ เหมือนว่า เพลากลางมันจะให้ตัวมากเกินไป และอีกอาการหนึ่งตามมาติดๆคือ เมื่อผมลองจอดแล้วดึงเบรคมือ แล้วไปเขย่าล้อหลัง โดย ยืนอยู่ข้างล้อหลังแล้วเอาเท้าข้างหนึ่งเหยียบล้อไว้ มือสองข้างจับขอบกระบะ จากนั้นก็ออกแรงเขย่า ปรากฎว่า มีเสียงดัง ที่มาจากเพลา มันหลวม แน่ๆ เข้าศูนย์เป็นอาทิตย์แล้ว ช่างศูนย์ยังแก้ไขไม่หายเลย วันนี้ก็จะเข้าศูนย์ไปแก้เหมือนเดิม ไม่รู้ช่างจะแก้ยังไงต่อ เพราะลองแก้มาหลายทีแล้วก็ไม่หาย เสียเวลามากเลยกับปัญหานี้

เลข
05-12-2014, 08:53
ถ้าหายผมจะไปทำด้วยครับ เพราะตามปกติเกียร์ธรรมดาดังทุกคันครับแล้วแต่จะมากหรือน้อยไม่เท่ากัน

b_suksan
12-12-2014, 18:38
ใช่ครับเวลาเปลี่ยนเกียร์ต้องค่อยๆปล่อยครัชไม่งั้นดังตึ๊กแรงเลยล่ะผมนึกว่ารถผมเป็นคันเดียวยังมีรถน้าๆเป็นด้วย.....เศร้าใจ....:43 4: