PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเส้นทางครับ

nopba
09-12-2014, 19:00
ปีใหม่นี้จะกลับบ้านที่ลำปางครับ แต่ผมอยากลองเส้นทางใหม่ ทุกครั้งจะไป- กลับเส้น ชลบุรี สุพรรณบุรี -ลาดหลุมแก้ว(เส้น 340) ชัยนาท อุทัยธานี นครสวรรค์ กำแพงเพชร ตาก ลำปาง แต่ช่วงหลังๆที่ผ่านมา(ช่วงเทศกาล) คือขากลับจาก ลำปางมาชลบุรี จะเจอรถติดหนัก ช่วงนครสวรรค์ ลาดหลุมแก้วเข้าบางใหญ่ (ใช้เวลา 2-4 ชม.) ผมเลยอยากลองทางใหม่ คือเส้น ลาดยาว ทัพทัน อู่ทอง กำแพงแสน ครับ แต่ไม่รู้ว่า
1. สภาพถนนเป็นแบบไหน กี่ช่องทาง
2. ช่วงเทศกาลติดหนักมั้ยครับ
3. ระยะทางไกลเพิ่มมากขึ้น ต่างกับเส้น 340 เยอะมั้ยครับ
4. ถ้าน้าๆมีเส้นทางอื่น ที่ไม่ใช่ เส้น 340 หรือ พหลโยธิน ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ปล. จะกลับช่วง 27 ธ.ค - 4 ม.ค ครับ ขอบคุณครับ

pojn
11-12-2014, 07:29
ปีใหม่ที่แล้วผมถึงบางบัวทองประมาณ 06.00 นะครับ ใช้แบบนี้ครับ ชลบุรี - ยกระดับบางนา ชลบุรี - เลี้ยวซ้ายออกบางทางด่วนบางพลี สุขสวัสดิ์ -ลงที่กาญจนา วิ่งยาวไปถึงบางบัวทองเบี่ยงซ้ายไปสุพรรณ ถึงแยกมโนรมย์เบี่ยงซ้ายไปนครสวรรค์ ซึ่งเป็นเส้นทางเดียวกันมั้งครับ ไม่ติดและรถน้อย แต่ถ้าสายหน่อยคงติดมากมายครับ อีกอย่างไปเช้า ๆ ไม่ค่อยเจอด่านให้ งุด งิด ด้วยครับ ขากลับถึงแยกบางบัวทองลองเลี้ยวซ้ายเข้าตลาดไปออกแยกบางพลูแล้วเลี้ยวขวาออกกาญจนาแล้วซ้ายไปขึ้น บางพลี สุขสวัสดิ์ ลดความเหนื่อยใจตรงบางใหญ่ได้ครับ หรือจากแยกจากสุพรรณเข้าบางบัวทอง จะตรงไปทางปทุมแล้วขึ้นต่างระดับคลองข่อยวิ่งราชพฤกษ์ยาวไปจนถึงวงเวียนแล้วเลี้ยวขวาออกกาญจนา(อย่าตรงไปทางตลิ่งชันที่จะออกกัลปพฤกษ์นะครับ ติดใช้ได้เลย) ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะครับ

wasigo
11-12-2014, 11:09
มาทางอู่ทอง นครปฐมคุณจะติดช่วงจะเข้านนทบุรี นะครับ
แล้วเส้นนั้นมันอ้อม ครับช่วงสุพรรรณน่าจะทำความเร็วได้แต่ออกจากสุพรรณแล้วมากจะติดครับ
ถ้าเลี่ยงวันที่รถเยอะไม่ได้ ก็วิ่งเส้น 340 นี้ละครับ ถ้าเส้น 340 รถเยอะชนิดคลาน20-30 ตามกันมันมีทางเลี่ยงได้ครับ
ผมคนสุพรรณทำประจำ ยกตัวอย่าง ถ้ารถ 340 เยอะช่างชัยนาทมาสุพรรณ ก็ออกขวาข้ามสะพานตรงสามชุำก ไปวิ่งเส้นรองสามารถวิ่งไปถึงตัวเมือง
แต่ทำความเร็วสูงๆไม่ได้เพราะผ่านชุมชนแต่รถน้อยมากๆ แล้วค่อยไปเข้า 340 ตอนจะออกจากตัวเมือง
จากที่เจอมา รถจะติดชนิดคลานก็ช่วงออกจากสุพรรณนี่ละสาเหตุมาจากมีอุบัติเหตุบ่อย ทุกครั้งที่มีเทศกาล
แต่ถ้าพ้นสุพรรณมาแล้ว ถึงไม่มีอุบัติเหตุก็ติดช่วงข้ามสะพานสาลี(รอยต่อสุพรรณกับ อยุธยา) มาลาดหลุมแก้ว เทศกาลติดมหันต์แน่นอน
แต่ผมมีทางเลี่ยง ทุกครั้งที่ถึงช่วงอยุธยาแล้วเจอรถติด ผมจะเลี้ยวซ้าย เข้าอยุธยาแล้ววิ่งเส้นรอง สามารถไปออกเส้นวงแหวนตะวันตก หรือที่ผมทำบ่อยมากคือไปออก สามโคก ปทุม
ถึงปทุมแล้วก็เลี้ยวซ้าย ไปข้ามสะพานปทุมแล้วไปขึ้นทางด่วนที่บางพูน มุ่งหน้าบางนา อย่างเดี่ยว ไปขึ้นบูรพาวิถีที่บางนาครับ
อ้ออย่าเพิ่งรีบขึ้นบูรพาวิถี ตรงแยกบางนาเลยนะครับตรงนั้นรถจะติดตรงเข้าด่านเก็บเงิน ให้วิ่งข้างล่าง ด้านใน ไปขึ้นตรงกิ่งแก้วทางขึ้นอยู่ตรงที่ผ่านหน้าโฮมโปรไปนิดหนึ่ง
แต่ถ้าอยู่ในช่วงวันฟรีค่าผ่านทางก็ขึ้นยาวไปเลยครับเพราะไม่ติดแล้ว
จริงๆผมเน้นช่วงออกจากสุพรรณ มาลาดหลุมแก้วถ้าเจอติดหนักๆ ทุกแยกซ้ายที่เจอ สามารถหักออกแล้ววิ่งเส้นรองไปผ่านสามโคกปทุมได้หมด
แต่ถ้าติดนิดๆ ไม่แนะนำครับ วิ่งทางหลักดีกว่า
เอาเป็นว่าถ้าท่านใด ติดอยู่ช่วง สุพรรณ-ลาดหลุมแก้วปทุม บนเส้น 340 line มาถามผมได้easywasan

nopba
11-12-2014, 11:27
มาทางอู่ทอง นครปฐมคุณจะติดช่วงจะเข้านนทบุรี นะครับ
แล้วเส้นนั้นมันอ้อม ครับช่วงสุพรรรณน่าจะทำความเร็วได้แต่ออกจากสุพรรณแล้วมากจะติดครับ
ถ้าเลี่ยงวันที่รถเยอะไม่ได้ ก็วิ่งเส้น 340 นี้ละครับ ถ้าเส้น 340 รถเยอะชนิดคลาน20-30 ตามกันมันมีทางเลี่ยงได้ครับ
ผมคนสุพรรณทำประจำ ยกตัวอย่าง ถ้ารถ 340 เยอะช่างชัยนาทมาสุพรรณ ก็ออกขวาข้ามสะพานตรงสามชุำก ไปวิ่งเส้นรองสามารถวิ่งไปถึงตัวเมือง
แต่ทำความเร็วสูงๆไม่ได้เพราะผ่านชุมชนแต่รถน้อยมากๆ แล้วค่อยไปเข้า 340 ตอนจะออกจากตัวเมือง
จากที่เจอมา รถจะติดชนิดคลานก็ช่วงออกจากสุพรรณนี่ละสาเหตุมาจากมีอุบัติเหตุบ่อย ทุกครั้งที่มีเทศกาล
แต่ถ้าพ้นสุพรรณมาแล้ว ถึงไม่มีอุบัติเหตุก็ติดช่วงข้ามสะพานสาลี(รอยต่อสุพรรณกับ อยุธยา) มาลาดหลุมแก้ว เทศกาลติดมหันต์แน่นอน
แต่ผมมีทางเลี่ยง ทุกครั้งที่ถึงช่วงอยุธยาแล้วเจอรถติด ผมจะเลี้ยวซ้าย เข้าอยุธยาแล้ววิ่งเส้นรอง สามารถไปออกเส้นวงแหวนตะวันตก หรือที่ผมทำบ่อยมากคือไปออก สามโคก ปทุม
ถึงปทุมแล้วก็เลี้ยวซ้าย ไปข้ามสะพานปทุมแล้วไปขึ้นทางด่วนที่บางพูน มุ่งหน้าบางนา อย่างเดี่ยว ไปขึ้นบูรพาวิถีที่บางนาครับ
อ้ออย่าเพิ่งรีบขึ้นบูรพาวิถี ตรงแยกบางนาเลยนะครับตรงนั้นรถจะติดตรงเข้าด่านเก็บเงิน ให้วิ่งข้างล่าง ด้านใน ไปขึ้นตรงกิ่งแก้วทางขึ้นอยู่ตรงที่ผ่านหน้าโฮมโปรไปนิดหนึ่ง
แต่ถ้าอยู่ในช่วงวันฟรีค่าผ่านทางก็ขึ้นยาวไปเลยครับเพราะไม่ติดแล้ว
จริงๆผมเน้นช่วงออกจากสุพรรณ มาลาดหลุมแก้วถ้าเจอติดหนักๆ ทุกแยกซ้ายที่เจอ สามารถหักออกแล้ววิ่งเส้นรองไปผ่านสามโคกปทุมได้หมด
แต่ถ้าติดนิดๆ ไม่แนะนำครับ วิ่งทางหลักดีกว่า
เอาเป็นว่าถ้าท่านใด ติดอยู่ช่วง สุพรรณ-ลาดหลุมแก้วปทุม บนเส้น 340 line มาถามผมได้easywasan

ปีใหม่ที่แล้วผมถึงบางบัวทองประมาณ 06.00 นะครับ ใช้แบบนี้ครับ ชลบุรี - ยกระดับบางนา ชลบุรี - เลี้ยวซ้ายออกบางทางด่วนบางพลี สุขสวัสดิ์ -ลงที่กาญจนา วิ่งยาวไปถึงบางบัวทองเบี่ยงซ้ายไปสุพรรณ ถึงแยกมโนรมย์เบี่ยงซ้ายไปนครสวรรค์ ซึ่งเป็นเส้นทางเดียวกันมั้งครับ ไม่ติดและรถน้อย แต่ถ้าสายหน่อยคงติดมากมายครับ อีกอย่างไปเช้า ๆ ไม่ค่อยเจอด่านให้ งุด งิด ด้วยครับ ขากลับถึงแยกบางบัวทองลองเลี้ยวซ้ายเข้าตลาดไปออกแยกบางพลูแล้วเลี้ยวขวาออกกาญจนาแล้วซ้ายไปขึ้น บางพลี สุขสวัสดิ์ ลดความเหนื่อยใจตรงบางใหญ่ได้ครับ หรือจากแยกจากสุพรรณเข้าบางบัวทอง จะตรงไปทางปทุมแล้วขึ้นต่างระดับคลองข่อยวิ่งราชพฤกษ์ยาวไปจนถึงวงเวียนแล้วเลี้ยวขวาออกกาญจนา(อย่าตรงไปทางตลิ่งชันที่จะออกกัลปพฤกษ์นะครับ ติดใช้ได้เลย) ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะครับ

ขอบคุณน้าทั้ง2 มากครับ ผมเจอช่วงสุพรรณเข้าลาดหลุมแก้วที่ติดหนักนี่แหละครับ ผมถึงอยากลองเส้นทางใหม่ คือน้า wasigo แนะนำเส้นสามโคก มากกว่าไปทางอู่ทอง-กำแพงแสนใช่มั้ยครับ

wasigo
11-12-2014, 13:46
คือทางอู่ทอง-กำแพงแสน มันอ้อมอย่างสิ้นเชิง ออกจากพุทธมณฑลเข้ากรุงเทพผมว่าน่าจะคับคั้งเหมือนกันครับ
หรือตัดออกบางเลน มาทะลุลาดหลุมแก้วก็สามารถทำได้ แต่ถนนไม่ดีแน่นอน
อย่างที่น้า pojn บอกนั่นหมายความว่าคุณต้องหลุดลาดหลุมแก้วมาถึงบางบัวทองได้แล้ว แต่ควรเลี่ยงบางใหญ่
อย่าชะล่าใจ แม้เห็นวิ่งฉิวๆดี ถึงบางใหญ่ติดหนึบเลย
ที่ผมบอกถ้าติดช่วงออกจากสุพรรณมาแล้วช่วงสาลี - มาถึงลาดบัวหลวง(แยกวัดไผ่โรงวัว) มีอยู่สามหรือสี่แยกซ้าย ที่สามารถหักออกได้
แต่ถ้าเลยลาดบัวหลวง(วัดไผ่โรงวัว)มาแล้วไม่แนะนำครับ จะหาทางออกไม่เจอ
ไว้วันกลับมาแล้วติดแถวนั้น lineมาถามผมได้เลย ผมจะบอกคุณได้ว่าคุณต้องเลี้ยวตรงไหน ผมลองแล้วทุกแยกครับ ผมกลับบ้านทุกเดือน
เดินทางปลอดภัยครับ ผมหยุด 27-4 เหมือนกัน อยู่สุพรรณ 27-28 ขึ้นเพชรบูรณ์ 29 กลับมาสุพรรณ และออกจากสุพรรณ 4 เย็นแหละครับ
ไม่กลัวอยู่แล้วติดก็ติดกัน
เดินทางปลอดภัยครับ อ้อเส้นสุพรรณจะมีด่านท้องที่ 3 จุดครับ ตรง บางปลามา,ตรงข้ามโรงบาลศรีประจันต์ และ ตรงบ้านกล้วยหน้าสวนเกษตรไร้ดิน หลังจาก
ที่ต้องระวังคือเขาจะเอากรวยมาวางกลางถนน ให้รถได้หักหลบกัน

off_tp
19-12-2014, 13:10
ขากลับถึงแยกสาลีให้เลี้ยวไปเสนาถึงแยกไฟแดงเสนาจะมีทางเลี้ยวไป ปทุมธานี หมายเลข 3111 เป็นถนนเลนสวนสภาพถนนพอวิ่งได้ 60-80
มาชนกาญจนาภิเษก ให้ตรงขึ้นสะพานข้ามแยกไปสามโคก วิ่งตรงมาเรื่อยๆจะเจอ 4 แยกไฟแดงให้เลี้ยวซ้ายไปรังสิต เมื่อเลี้ยวซ้ายมาจะเจอสามแยกไฟแดง
ให้ตรงมาก่อน แล้วจะเจอสามแยกไฟแดงอีกครั้งคราวนี้ให้เลี้ยวซ้ายตรงไปรังสิต มาถึงตรงนี้มีให้เลือก 2 ทางเลือก คือ
1. วิ่งลัดกรุงเทพมาโผล่บางนา-ตราด โดยขึ้นทางด่วนอุดรรัตยา
2. วิ่งไปรังสิตแล้วไปรังสิต-นครนายก เพื่อเข้าวงแหวนตะวันออกแล้วเข้ามอเตอร์เว

อ๋อมีอีกทางเลือกนึง

3.ขึ้นทางด่วนอุดรรัตยาวิ่งมาลงพระราม9แล้วเข้ามอเตอร์เว ครับ

อ้าวทางเดียวกับ น้าwasigo นี่หว่าพิมพ์เสร็จแล้วย้อนกลับไปอ่าน 555