PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เป็นไปได้ไหมครับลำโพงติดรถรุ่น4*2ขับ2มีสิทธ์หลวม

kui
28-01-2008, 09:07
คือผมได้สังเกตุอาการรถผมที่ชอบมีเสียงดัง กุกๆกักๆกึกๆ ประจำ ตอนเจอเนิน หรือถนนไม่เรียบสักเท่าไหร่ จนทำให้รำคาญใจมากครับในตอนขับ(รับไม่ได้จิ)
อิ ๆ ผมพยายามสังเกตุที่มาของเสียง รู้สึกว่าจะมีสั่น แถวๆ ประตูด้านซ้าย แล้วลำโพงที่ติดมากับรถ มันเป็นเพียง ตัวล็อค ธรรมดา หรือเปล่าครับ มีสิทธ์ หลุด หรือหลวมได้ไหมครับ จึงทำให้เวลาเจอถนนไม่เรียบ ทำให้มันกระทบกัน จนเป็นที่มาของเสียง มีท่านใดแนะนำได้ไหม เพราะเป้นปัญหากวนใจผมอยู่เลยครับ ตอนนี้ พวกเสียง ดัง กุก กัก กึก ๆ เนี้ย ก็ยังไม่รู้จะเกี่ยวกับการเปลี่ยนแกนพวงมาลัยหรือเปล่า เพราะ สมาชิกบางท่าน บอกน่าจะเกี่ยว เพราะมีการต้องรื้อ คอนโซลหน้า เพราะตอนทำแกนพวงมาลัยไม่ได้ อยู่ตามดูครับ แต่ก่อน รถไม่มีเสียงแบบ นี้ เลยครับ บางทีบางช่วง ผมเคยเติมลมยาง เป็น 40 หน้าหลัง ก็ ยังไม่มีเสียงดังกล่าว มาดัง ตอนไปเปลี่ยนแกนเนี้ย แต่ก็ยังสงสัย ที่ดัง แถวๆ ประตู ก็เลย ตั้ง คำถาม นี้ อะครับ รบกวน สมาชิก ใครมีประสบการณ์ เรื่อง เสียงดังในห้องโดยสาร แนะนำได้ว่า มันดัง เป็น จุด ๆ ให้สังเกตุ ตรงไหน ของห้องโดยสาร ขอบคุณมากครับ (เขียนยาวอีกแล้ว เรา ) (t,t)

forlife
28-01-2008, 09:20
ตรวจสอบของในที่เก็บของตามช่องแผงประตูก่อนอันดับแรกคับ ว่ามีอยู่หรือเปล่า,ต่อมาก็สายเข็มขัดดูว่าเก็บเรียบร้อยป่าว เพราะถ้าไม่ได้เก็บตัวเสียบมันจะกระทบกับประตูครับ ถ้าไม่หายอีกก็ต้องมีอะไรหลวมในแผงประตูแล้วละครับ (ถ้ามั่นใจว่ามาจากประตูจริง ๆ)

kui
28-01-2008, 09:53
ผมก็ ตรวจสอบ ของที่คิดว่า จะเป็นที่มาของเสียง ออกจากรถเกือบหมด ครับ ลองหมดแล้ว ครับ อย่างที่เก็บเครื่องมือ ก็เอาผ้าลอง ตรงแม่แรง เหล็กยาวก็ลองผ้าหัวท้าย ตัวเกี่ยวตะขอเบาะหลังก็ เอาผ้ามาลองเหมือนกัน สรุป ก็ยังดัง ครับ เวลาขับนี้ รู้สึก ตะหงิด กวนใจ มาก ๆ เลย ครับ

tin50
28-01-2008, 13:14
เคยมีอาการเหมือนกัน แต่สาเหตุผมคือขวดคาราบาวแดง ที่วางในช่องเก็บของข้างประตูด้านหลังกระแทกกับขอบ และเสียงไลน์เนอร์ก็ดังแก้ไม่หายครับ

denchai2521
28-01-2008, 22:04
ของผมดังตอนเปิดเพลง (เบส) ดังๆ น่ะครับ

แต่ถ้าดังในขณะขับ ยังไม่เคยเจอเลยครับ

myjoefiend
29-01-2008, 09:43
กำ มันก็ต้องดังเป็นธรรมดาละครับถ้าเวลาตอนเปิดเบสดังเพราะลมมันไม่มีทางระบายมันก็หาทางออกตามรอยต่อของเฟรมประตูที่เป็นไฟเบอร์อ่ะครับ มันเกิดจากแรงสั่นสะเทือนไม่เชื่อลองไปเทคแล้วไปใกล้ลำโพงตอนเปิดเพลงที่มีเบสดูสิครัม สังเกตุจะมีลมออกมาที่ปากขวดน้ำต่างๆบนโตะ 555น่าจะเกี่ยวนะ

myjoefiend
29-01-2008, 09:46
ลืมไปครับถ้าเกิดรอบเครื่องเดินไม่เหมาะสมกับความไวรถก็มีเสียงนะครับสั่นไปทั้งคันเลย