PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รายงานตัวเด็กใหม่ครับ และมีปัญหาสอบถามพี่ๆครับผม

basicangie
26-03-2015, 09:48
สวัสดีครับ เด็กใหม่นะครับ พอดีมีปัญหากับรถ Triton 2.5 4x4 ปี 2005 ครับ เริ่มตั้งแต่ปีที่แล้ว กลางปี 57 รถมีปัญหา คือไฟแสดง engine ขึ้นค้างไว้ตลอด เครื่องเร่งไม่ค่อยขึ้น เอาเข้าศูนย์ ศูนย์เปลี่ยนเซ็นเซอร์ไฟ engine ก็หายไป แต่พอมาต้นปี 58 นี้ครับ เป็นอีก ผมเลยหาสายเหตุจากเว็ปนี้ ก็เลยทราบสายเหตุเบื้องต้น พอเอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกตอนแรกเป็นที่ระบบเซนเซอร์ไฟ engine ก็เพิ่งเปลี่ยนไปครบ 6 เดือนพอดีเป็นอีกแล้วเหรอ ผมเลยบอกช่างว่าอาการแบบนี้เป็นที่ วาวล์ scv ตามที่หาข้อมูล ช่างเลยยอมเช็คให้และเป็นแบบนั้นจริงๆ แถมยังไม่พอบอกต้องเปลี่ยน รางคอมมอนเรล อีก ก็เปลี่ยน แล้วบอกประกัน 6 เดือน พอเอารถออกจากศูนย์มาได้เดือนกว่า คราวนี้ตอนเช้า รถสตาร์ทไม่ติดเลย เช็คแบตแล้วก็ดีปรกติ เลยเอารถไปให้ศูนย์เช็ค 1 วัน เอารถออกมาใช้งานปกติ หลังจากนั้น อีก เดือนกว่า เพิ่งเข้าศูนย์เมื่อวาน อาการเดิม สตาร์ทไม่ติด ทำไมยังเป็นอยู่ เปลี่ยนอุปกรณ์ที่เป็นปัญหาแล้ว จนคนในบ้านลงความเห็นกันว่าจะไม่ใช้รถยี่ห้อนี้แล้วปัญหาเยอะมาก จะขายและเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นเลย
อยากสอบถามพี่ๆว่า อาการแบบนี้มันเป็นที่อะไร และทางศูนย์เขาเลี้ยงอาการไว้หรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Pixylly
26-03-2015, 10:14
โดยสรุปคิดว่าช่างศูนย์ไม่สามารถแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ ทำให้อาการไม่หายขาด (หากเป็นหมอก็แค่รักษาตามอาการ)
จริงๆ มิตซูเป็นรถที่ดีครับ แต่พักหลังผมมองว่า After Sale เริ่มถอยหลังลงคลองไปทุกวัน
แนะนำให้ลองเปลี่ยนศูนย์บริการดูนะครับ เอาใจช่วย...:i40:

LuftWaffe
26-03-2015, 14:23
แนะนำอู่ช่างโย่งเซอร์วิส
หรือ อู่สวนหลวงเซอร์วิสครับ รับรองหายขาด

Ramdarkung
28-03-2015, 15:44
รับทราบทุกข้อตกลงคับผม

pat_si
28-03-2015, 17:01
หายเร็ว ๆ นะครับ ..

basicangie
30-03-2015, 08:52
ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำต่างๆครับผม
พอดีตกลงกันแล้วว่าจะขาย เพราะแฟนผมไม่เอาแล้ว
คือไม่อยากเอาเข้าศูนย์บ่อยๆแบบนี้ แฟนว่ามานะครับ
แต่ผมยังเสียดายรถอยู่เพราะจริงๆแล้วเป็นรถที่ดีครับ
ถ้าไม่มีปัญหาจุกจิกพวกนี้ ถ้าทางศูนย์มีความรับผิดชอบต่อลูกค้า ควรจะหาช่างที่ดีๆ วิเคราะห์เก่งๆ
มาประจำศูนย์นะครับ ไม่ใช่แค่ศูนย์เดียวนะ ผมว่าควรจะมีทุกศูนย์ เพราะไม่อย่างนั้นลูกค้าก็จะเอารถไปซ่อมกับช่างที่เก่งๆข้างนอกกันแล้วก็ราคาถูกกว่าศูนย์ด้วย

ประวัติรถคันนี้ไม่เคยซ่อมร้านข้างนอกเลย เข้าศูนย์เช็คระยะที่ศูนย์ตลอดครับ

ขอบคุณน้า LuftWaffe พอดีรถอยู่เชียงใหม่ครับ ขอขอบคุณน้าๆอีกครั้งนะครับสำหรับคำแนะนำ

tawatchaitc
01-04-2015, 11:48
tawatchaitc รายงานตัวครับ

ch1337
01-04-2015, 12:14
เชียงใหม่ช่างแต่งรถเยอะ ลองวิ่งเข้าไปแล้วปรึกษาดูเพราะกลุ่มคนเหล่านี้จะเจอปัญหาไฟเอ็นจิ้นโชว์แทบทุกวัน บางคนรู้เยอะกว่าช่าง 0 อีก