PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกียร์ a/t โยกไม่ไป (บางครั้ง)

choke_triton
31-03-2015, 04:27
เกียร์ a/t เปลี่ยนจาก p ไป d ทำไมบางครั้งมันแข็งโยกไม่ไปเลย เป็นเพราะอะไรครับ
ใครขับ a/t บ้างขอความรู้หน่อย จร้าาาา:19 3:

nv_gold
31-03-2015, 09:22
มีอาการเฉพาะอนจอดรถบนพื้นที่เอียงใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่คราวหน้าตอนจอดลองเข้าเกียร์ p --- ดึงเบรคมือขึ้น----แล้วค่อยปล่อยแป้นเบรคครับ

toncivil
31-03-2015, 09:55
VG a/t 5speed เคยจอดพื้นเอียงตามรูปโปรไฟล์แล้วใส่เกียร์ P ดึงเบรคมือไว้ 3 คืน

พอจะเอารถไปใช้ เปลี่ยนเกียร์ไป D แล้วเกียร์ไม่เข้าให้ เปลี่ยนไป R ก็ยังไม่เข้าให้ เหมือนว่างเปล่า งงเลย

เปลี่ยนเกียร์ไปมาซักพักเกียร์ถึงเปลี่ยนให้ จากนั้นมาผมจอดรถใส่ N ก่อนแล้วดึงเบรกมือ แล้วถึงใส่ P

ต่อด้วยหาไม้มาหนุนล้อไว้ทุกครั้งที่จอดพื้นเอียง

แต่ผมก้ยังไม่รู้สาเหตุเกิดจากอะไร

SunTK
08-04-2015, 18:04
ถ้าจอดรถในที่ลาดชัน ก่อนโยกเข้าเกียร์ p ต้องดึงเบรกมือให้สุดก่อน ลองถอนเท้าจากแป้นเบรก

จนแน่ใจว่ารถไม่ไหลแล้ว จึงกดปุ่มปลดล็อคหัวเกียร์โยกข้ามไป p

เวลาสตาร์ทใหม่แล้ว อย่าปลดเบรกมือก่อน ให้โยกลงมาเข้า r หรือ ลงมา d แล้วค่อยปลดเบรกมือ

เกียร์จะไม่ติดครับ เกียร์ออโต้ในเกียร์ p จะเหมือนเข้าเกียร์ค้างไว้ แบบรถเกียร์กระปุก

ถ้าเข้าเกียร์ p แล้วรถไหล กลไกในทอร์คคอนเวอร์เตอร์จะติดขัด ทำให้เปลี่ยนเกียร์ยาก

ถ้าเป็นบ่อย ๆ โอกาสที่เกียร์จะพังมีครับ

12-07-2015, 03:36
มีอาการเฉพาะอนจอดรถบนพื้นที่เอียงใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่คราวหน้าตอนจอดลองเข้าเกียร์ p --- ดึงเบรคมือขึ้น----แล้วค่อยปล่อยแป้นเบรคครับ
ใช่แล้วครับ งั้นผมเดาไม่ผิด

12-07-2015, 03:38
ถ้าจอดรถในที่ลาดชัน ก่อนโยกเข้าเกียร์ p ต้องดึงเบรกมือให้สุดก่อน ลองถอนเท้าจากแป้นเบรก

จนแน่ใจว่ารถไม่ไหลแล้ว จึงกดปุ่มปลดล็อคหัวเกียร์โยกข้ามไป p

เวลาสตาร์ทใหม่แล้ว อย่าปลดเบรกมือก่อน ให้โยกลงมาเข้า r หรือ ลงมา d แล้วค่อยปลดเบรกมือ

เกียร์จะไม่ติดครับ เกียร์ออโต้ในเกียร์ p จะเหมือนเข้าเกียร์ค้างไว้ แบบรถเกียร์กระปุก

ถ้าเข้าเกียร์ p แล้วรถไหล กลไกในทอร์คคอนเวอร์เตอร์จะติดขัด ทำให้เปลี่ยนเกียร์ยาก

ถ้าเป็นบ่อย ๆ โอกาสที่เกียร์จะพังมีครับ
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ:kapook-17350-3383: