PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้ำยาหล่อเย็น แบบผสมน้ำกับ แบบไม่ผสมน้ำต่างกันอย่างไรครับ

Auto_Bot
25-05-2015, 13:22
ผมกำลังจะเปลี้ยนน้ำยาหล่อเย็นเจ้าตั้นครับ ไปถามที่ศูนย์ๆบอกมี2แบบๆผสมน้ำ 1 ลิตร กับแบบไม่ผสมน้ำ 5 ลิตร เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไงครับน้าๆ สไตล์ผมขับแบบชิลล์ๆ แบไหนเหมาะมากกว่ากันครับ

atisak
31-05-2015, 10:46
ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ แบบผสมมาแล้ว5ลิตร เขาจะผสมน้ำกับตัวน้ำยาหล่อเย็นให้ในอัตราส่วนที่เหมาะกับการใช้งานมาให้เลยแล้วเราก็เติมได้เลยไม่ต้องผสมครับ
ส่วนแบบที่ต้องผสม มันจะมีน้ำยาแบบเข้มข้นให้เรามาเลือกผสมเอาเองตามอัตราส่วนที่ระบุไว้ข้างขวด น้ำที่ใช้ผสมไม่ควรใช้น้ำประปา ควรใช้น้ำดื่มหรือน้ำกลั่นเติมแบตเตอรี่ครับ
ผมเคยอ่านในกระทู้พวกดูแลรักษารถยนต์นี่ล่ะครับ รึถ้าไม่ใช้น้ำยาหล่อเย็นใช้น้ำกลั่นเติมแบตเติมหม้อน้ำก็ได้ครับ มันจะดีกว่าน้ำประปาตามความเข้าใจผมนะ
อ่อหลังจากถ่ายน้ำหม้อน้ำแล้วสตาร์ทเครื่องเดินให้น้ำร้อนจนวาวน้ำเปิดแล้วคอยดูเผื่อมีอากาศในระบบจะได้เติมเพิ่มเข้าไปครับ

SM-TRITON
31-05-2015, 10:56
แนะนำแบบ 5 ลิตร ครับ แล้วมาเติมน้ำกลั่นใสๆ เพิ่มอีก ขวด เวลาไร่อากาศครับ
ห้ามใช้น้ำประปาหรือน้ำดืม แล้วหม้อน้ำจะอยู่ได้นาน

Sinplug
01-06-2015, 20:03
แนะนำแบบ 5 ลิตรที่เขาผสมแล้วดีกว่าครับ เขาผสมกับน้ำกลั่นได้อัตราส่วนที่เหมาะสมมากกว่าครับ รถผมก็เลือกใช้แบบนี้ครับ

Auto_Bot
02-06-2015, 08:13
ขอบคุณน้าๆสำหรับคำตอบนะครับ