PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถังดักใอน้ำมันเครื่อง เราใส่จุดใหน ของเครื่องยนต์ และต่อจากจุดใหนครับ น้าๆๆ

phaitoon
09-07-2015, 13:17
อยากใส่บ้างแต่ไม่รู้จะต่อจากจุดใหนครับ พอดีได้ดักใอมาฟรีๆๆครับ อิอิอิ

god-army
09-07-2015, 16:05
มีกระทู้ครับ ลองหาในห้อง diy บางคนปล่อยออกทิ้งเลย ไม่ต้องใส่ถังดัก มีสายที่ออกจากด้านขวาเครื่องยนต์

jaidee8008
09-07-2015, 20:58
261580ผมติดจุดนี้ครับ ต้องเจาะเพิ่ม อาจมีจุดอื่นที่ดีกว่านี้....

mongkolzaaa
09-07-2015, 21:19
ประโยชน์ของถังดักไอคืออะไรครับช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับด้วยความเคารพครับ

kruthum
10-07-2015, 10:07
ดักไอน้ำมันเครื่องที่ระเหยเนื่องจากความร้อนบริเวณฝาสูบ ก่อนที่จะถูกส่งเข้าไปในเทอร์โบ อัดผสมกับไอดีไปเผาไหม้เพื่อทำลายแก๊สพิษ แต่ถ้าเราไม่ใส่ถังดัก ไอน้ำมันเครื่องเหล่านี้จะไปจับตัวในครีบเทอร์โบ และรวมตัวกันในอินเตอร์ หรือเล็ดลอดเข้าไปในท่อร่วมไอดี ผลก็คือ อุดตัน เขม่าสะสมในท่อร่วมไอดีหนา เหมือนคนเป็นหวัดมีขี้มูก ทำให้หายใจไม่สะดวกนั่นแหละ ผมใส่ถังดักและถอดออกมาเททุกๆ 3 เดือน มีน้ำมันมาตกค้างที่ถังดักเกือบครึ่งขวดลิโพนะครับ คิดดูละกันว่าถ้าน้าไม่ใส่ มันจะไปสะสมอยู่ที่ไหนกัน

mongkolzaaa
10-07-2015, 10:34
ดักไอน้ำมันเครื่องที่ระเหยเนื่องจากความร้อนบริเวณฝาสูบ ก่อนที่จะถูกส่งเข้าไปในเทอร์โบ อัดผสมกับไอดีไปเผาไหม้เพื่อทำลายแก๊สพิษ แต่ถ้าเราไม่ใส่ถังดัก ไอน้ำมันเครื่องเหล่านี้จะไปจับตัวในครีบเทอร์โบ และรวมตัวกันในอินเตอร์ หรือเล็ดลอดเข้าไปในท่อร่วมไอดี ผลก็คือ อุดตัน เขม่าสะสมในท่อร่วมไอดีหนา เหมือนคนเป็นหวัดมีขี้มูก ทำให้หายใจไม่สะดวกนั่นแหละ ผมใส่ถังดักและถอดออกมาเททุกๆ 3 เดือน มีน้ำมันมาตกค้างที่ถังดักเกือบครึ่งขวดลิโพนะครับ คิดดูละกันว่าถ้าน้าไม่ใส่ มันจะไปสะสมอยู่ที่ไหนกันขอบคุณมากครับ หรือนี่จะเป็นสาเหตุที่ทำให้มีน้ำมันเยิ้มที่เทอร์โบครับต้องหามาใส่บ้างแล้วครับ