PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความช่วยเหลือครับ ไฟหน้าไม่ติด

pojn
31-08-2015, 09:52
อาการคือเปิดไฟหรี่ติดปกติ บิดอีกทีเพื่อเปิดไฟหน้าไม่ติด ติ๊กเพื่อเปิดไฟสูงติดปกติ
- ใส้หลอดไฟไม่ขาดทั้งสูงและต่ำ
- ฟิวส์ไฟต่ำแล้ฟิวส์ไฟสูงไม่ขาด
- ตรวจสอบที่ฟิวส์ทั้งสองขาของไฟสูงและต่ำไม่มีไฟ 12 โวลท์ (แต่ไฟสูงติด)
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พจน์

pojn
04-09-2015, 13:02
เงียบสนิทเลย

pojn
15-09-2015, 06:47
ยังหาเหตุไม่เจอครับ ช่วยหน่อยครับ

phaitoon
15-09-2015, 18:09
ต้องลองเช้คดู ตรงสวิท เปิดปิดครับว่าเสียป่าว และ ฟิวส์ ว่าขาดใหม ลีเลร์ สายหลุดใหม

pojn
08-10-2015, 13:40
ต้องลองเช้คดู ตรงสวิท เปิดปิดครับว่าเสียป่าว และ ฟิวส์ ว่าขาดใหม ลีเลร์ สายหลุดใหม
ผมดูแล้วฟิวส์ไม่ขาดครับ ไฟที่จะมาเข้าฟิวส์ไม่มีมาครับ และรีเลย์ไม่เสียครับ ขอบคุณมากครับ

pojn
04-12-2015, 07:50
ผมดูแล้วฟิวส์ไม่ขาดครับ ไฟที่จะมาเข้าฟิวส์ไม่มีมาครับ และรีเลย์ไม่เสียครับ ขอบคุณมากครับ
รบกวนนะครับ สวิตช์ เปิด - ปิด มีวิธีเช็คยังไงครับ ขอบคุณครับ

rangsun
04-12-2015, 08:20
รบกวนนะครับ สวิตช์ เปิด - ปิด มีวิธีเช็คยังไงครับ ขอบคุณครับ

ต้องถอดกันแบบนี้เลย แปรงปัด เป่าลม สเปรย์ล้างคอนแทค

pojn
04-12-2015, 12:20
ต้องถอดกันแบบนี้เลย แปรงปัด เป่าลม สเปรย์ล้างคอนแทค
วันหยุดนี้จะลองทำครับ ขอบคุณมากนะครับจ่า

toncivil
07-12-2015, 14:42
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบของผมหรือป่าว

ของผม (vg 2012 หมดประกัน3ปีแล้ว) ตอนแรกเปิดไฟตัดหมอกได้บ้างไม่ได้บ้าง หลังๆไม่ติดเลย

หนักไปกว่านั้น เปิดไฟหน้าแล้วมันกระพริบเป็นช่วงๆ แล้วเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ไฟหน้าดับ ไฟหน้าปัดดับทั้งหมด ดีที่เครื่องยนต์ไม่ดับด้วย

เคยไปให้ช่างอู่นอกตรวจระบบไฟทั้งหมด ช่างบอกเป็นที่สวิทช์ เลยทำการถอดก้านไฟเลี้ยวมาทำความสะอาด แต่ไม่หาย(ค่าล้างขั้วและแผงวงจร300บาท)

ล่าสุดเข้าศูนย์ บอกอาการช่างไปตามขั้นต้น ช่างบอกเป็นกันเยอะ ต้องล้างก้านปัดน้ำฝน และ ก้านไฟเลี้ยว

แล้วดัดขั้วเพื่อให้หน้าสัมผัสมากขึ้น(เนื่องจากการใช้งาน) ช่างบอกถ้าอาการยังเป็นอยู่ก็ต้องเปลี่ยนยกชุด 2,000กว่าบาท

ค่าใช้จ่ายฟรี! (แบบนี้เข้าศูนย์ดีกว่า) ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ

pojn
11-01-2016, 13:33
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบของผมหรือป่าว

ของผม (vg 2012 หมดประกัน3ปีแล้ว) ตอนแรกเปิดไฟตัดหมอกได้บ้างไม่ได้บ้าง หลังๆไม่ติดเลย

หนักไปกว่านั้น เปิดไฟหน้าแล้วมันกระพริบเป็นช่วงๆ แล้วเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ไฟหน้าดับ ไฟหน้าปัดดับทั้งหมด ดีที่เครื่องยนต์ไม่ดับด้วย

เคยไปให้ช่างอู่นอกตรวจระบบไฟทั้งหมด ช่างบอกเป็นที่สวิทช์ เลยทำการถอดก้านไฟเลี้ยวมาทำความสะอาด แต่ไม่หาย(ค่าล้างขั้วและแผงวงจร300บาท)

ล่าสุดเข้าศูนย์ บอกอาการช่างไปตามขั้นต้น ช่างบอกเป็นกันเยอะ ต้องล้างก้านปัดน้ำฝน และ ก้านไฟเลี้ยว

แล้วดัดขั้วเพื่อให้หน้าสัมผัสมากขึ้น(เนื่องจากการใช้งาน) ช่างบอกถ้าอาการยังเป็นอยู่ก็ต้องเปลี่ยนยกชุด 2,000กว่าบาท

ค่าใช้จ่ายฟรี! (แบบนี้เข้าศูนย์ดีกว่า) ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมทำสวิตช์แยกไว้เลยครับ เจอข้อมูลดี ๆ แบบนี้ จะลองทำอีกครั้งครับ

Wobbegong
04-08-2016, 15:23
อาการนี้ผมเป็นเมื่อต้นปี เฉพาะเรื่องไฟตัดหมอกนะครับ
เข้าศูนย์เมื่อสัก 2-3 เดือนก่อน ศูนย์จัดการแก้ไขให้ฟรีครับ