PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถจอดติด ๆ อากาศร้อน ๆ แอร์ไม่เย็นพร้อมกับความร้อนรถขึ้น ปัญหาและวิธีแก้ง่าย ๆ ครับ

james172
17-05-2016, 20:10
ผมลองวิเคราะห์และแก้จากรถผมน่ะครับ
อาการอื่น ๆ โดยทั่วไป
1. ขับรถวิ่งปกติ อากาศไม่ร้อนมาก แอร์เย็นปกติ
2. หมุนพัดลมฟรีปั๊มความหนืดปกติใกล้เคียงรถคันอื่น(ซื้อเตรียมไว้แล้วเหมือนกันครับ แต่เปลี่ยนไม่เป็น เลยรอก่อน)
3. ตอนที่มีอาการร้อน ๆ ลองเร่งเครื่องสักครู่ ความร้อนจะลดลงซัก 1 องศา (ดูจาก Smart Gauge ปกติความร้อนจะอยู่ที่ 89 องศา จะขึ้นไปเรื่อย ๆ กว่า 105 องศา)
4. เคยลองเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำและเติมน้ำยาหล่อเย็นก็ไม่หาย

วิธีแก้ง่าย ๆ ไม่ต้องเสียเงินครับ ใช้น้ำฉีดล้างแผงแอร์หน้าหม้อน้ำเนื่องสกปรกจากฝุ่นที่จับตามร่องแผงแอร์ สังเกตุด้วยตามองไม่รู้น่ะครับและรถผมอาจจะไม่ค่อยได้ล้างอัดฉีดด้วย เป็นมา 2 ปีพึ่งหาสาเหตุเจอครับคงเพราะพอแผงแอร์ตันทำให้ลมที่ผ่านทั้งแผงแอร์และที่ทะลุไปแผงหม้อน้ำไม่ค่อยดีทำให้มีปัญหาพร้อมกัน

หลังจากล้างเสร็จ ผมทดลองจอดกลางแดดร้อน เมื่อพัดลมทำงานอุณหภูมิ จะลงมาที่ 88, 87 ด้วยซ้ำ

ขอให้ความรู้อันนี้เป็นวิทยาทานแก่เพื่อน ๆพี่น้องทั้งหลาย ไม่โดนช่างหลอกฟันน่ะครับ

จากช่างคนนึงที่โดนทั้งช่างศูนย์นอกศูนย์ทำให้เสียเงินซ่อมรถเป็นแสน กว่า 7 ปีแล้วยังไม่เจอ
(วันหน้าจะมาเล่าให้ฟังครับ เรื่องยาว มีหลายเคส

god-army
18-05-2016, 14:51
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ ใช้เครื่องฉีดแรงดันสูงจะมีปัญหาอะไรมั๊ย

james172
18-05-2016, 22:07
ไม่แนะนำครับ เพราะผมลองจับดูครีบอลูมิเนียมอ่อนง่าย เดี๋ยวแรงดันน้ำสูง ๆ จะทำให้ครีบล้ม ใช้แรงน้ำสายยางทั่วไปบีบปลายเหมือนล้างรถก็พอ เห็นช่างบางท่านใช้น้ำยาล้างห้องน้ำยี่ห้อเป็ดมาล้างเลย อันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ครับ ต้องรอท่านอื่น ๆ ช่วยชี้แน่ะ