PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาวิทยุติดรถไม่ทราบเป็นอะไร ติดๆดับๆ

THAN1
29-06-2016, 11:19
อาการคือวิ่งๆไปวิทยุเดี๋ยวดับ เดี๋ยวติดน้าท่านไหนรู้สาเหตุและแนวทางแก้ไขบอกที่ครับ

niponnavy
05-07-2016, 20:28
สนใจด้วยคนครับ ของผมก็เป็นครับ รอผู้รู้

Wobbegong
04-08-2016, 15:15
วิทยุอย่างเดียว หรือระบบไฟอื่นๆ ด้วยครับ

ผมเคยใช้ปาเจโรตัวเหลี่ยม (รับรถมือสองมา รถวิ่งร่วมแสนแล้ว) เจอปัญหาว่า วิ่งๆ ไป พอกระเทือนหน่อย ไฟดับทั้งคัน ไฟหน้า หน้าปัด วิทยุ ฯลฯ ดับหมด แต่เครื่องยังวิ่งอยู่นะ กระเทือนอีกทีติด ติดๆ ดับๆ อย่างนี้อยู่นาน
เข้าศูนย์ เปลี่ยนโน่นนี่ไป 2-3 ครั้ง ไม่หาย จนไปมีปัญหาแถวพัทยา คือคราวนี้ไฟดับยาว เป็นหน้าร้านซ่อมไฟรถยนต์พอดี เลี้ยวเข้าไปให้เขาดู

ปรากฎว่า สายไฟเส้นเมนที่ออกจากแบตเตอรี่ มันเปื่อยมาก ลวดทองแดงขาดไปเกือบหมดแล้ว เหลืออยู่นิดเดียว ร้านจัดการตัดต่อให้ใหม่ ปัญหาจบเลย

ถ้าเป็นวิทยุอย่างเดียว อาจเป็นที่หน้า contact สาย power มีปัญหา ลองให้ร้านเครื่องเสียงไล่ดูครับ