PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมเห็นหลายคนบ่นเรื่อง พวงมาลัยหนัก และดีดดิ้นครับ

ลิต
15-10-2008, 16:44
ผมกลับไม่รู้สึกแบบนั้นเลย
หรือว่าผมชินกับพวงมาลัยหนักๆ คันเก่าผมเป็นเก๋งมีโช๊คพวงมาลัยด้วย
หนักหนึดกว่า triton หลายเท่าตัว

มาขับ triton โอ๊ยมันเบาดีมาก มีหนืดนิดเดียว แต่ก็เบาสบายมากๆแถมให้ความนิ่งเมื่อความเร็วสูงค่อนข้างดีด้วย ถ้าปรับให้เบากว่านี้ผมคงไม่ชอบแน่ๆ

ส่วนอาการดีดดิ้นไม่สบาย เมื่อขับถนนขรุขระ ผมก็ไม่รู้สึกอะไรเลย พยายามจับความรู้สึกบนเส้นทาง offroad หรือขับทับเส้นแบ่งถนนผมก็ไม่รู้สึกรู้สาอะไร
ผมคิดว่า เรื่องพวงมาลัย triton เซ็ทมาดีแล้ว มีใครเห็นด้วยหรือไม่ครับ

อีกเรื่อง คลัชแข็ง
ตอนออกมาใหม่ๆ ยอมรับว่าคลัชค่อนข้างหนัก ยิ่งถ้าเทียบกับ toyota อันนั้น
เหยียบเบาสบายมาก แต่เมื่อเข้าศูนย์เขาปรับอะไรให้ไม่รู้ ก็รู้สึกเบาดี ขับไม่เมื่อยอีกต่อไป ไม่รู้ว่า คลัช มีการปรับส่วนไหนให้เบาได้ครับ เคยไปเหยียบคันอื่นแข็งกว่าของผมก็มีเหมือนกัน

dsign
15-10-2008, 17:08
....ต้องเจอแบบผิวโลกพระจันทร์ครับที่ความเร็ว80 กม./ชม.ขึ้นไปครับ....
.... ทดสอบได้ครับ ที่สนาม เคหะบางพลี .....รับรองดิ้นกระจายยยยยยยยยยย

ปล.ตอนเย็นๆรถติดครับแนะนำต้องเป็นช่วง13.30-15.00 ถนนจะโล่งครับ.....

iGnUs
15-10-2008, 17:11
ชอบครับพวงมาลัยหนักๆ ชอบตั้งแต่สมัย lancer แล้ว
ส่วนดีดดิ้นนี่ก็รำคาญเหมือนกันแต่ตอนนี้เฉยๆซะแล้ว

โดยรวมโอเคครับ เพราะไม่เคยขับยี่ห้ออื่นด้วยแหละ

เรื่องคลัชโดยส่วนตัวชอบแบบนี้ครับ เคยเหยียบของ vigo รู้สึกมันเหยียบแล้ววูบหายไปเลยไม่ได้ feeling เท่าไร แต่เคยขับขึ้นลงเขาแถว จ.น่าน เล่นเอาปวดน่องเหมือนกัน

สรุป ไม่มีปัญหาอะไรสำหรับผม

hotdog
15-10-2008, 17:14
ตอนแรกก็เอ้ทำไมมันหนักจัง แต่ตอนีี้ ชอบๆๆ มาก ขอบอก ขับเร็ว แล้วรู้สึกมั่นใจมากๆๆ

MUNIC
15-10-2008, 17:44
เรื่องพวงมาลัยหนักนี่ หนักจริงๆครับ
แต่รู้สึกว่าเค้าเซ็ตมาค่อนข้างจะลงตัวนะ ให้ความรู้สึกที่มั่นใจในการขับขี่
จังหวะในการบังคับเลี่ยวแม่นยำ กะระยะได้ง่าย ที่ความเร็วสูงไม่รู้สึกว่ามันหวิว
จนทำใให้รู้สึกว่ามันไม่่ค่อยเร็ว

Nuk_Black-Triton
15-10-2008, 17:58
เรื่องพวงมาลัยหนัก รถเราให้ความมั่นใจในความเร็วสูงได้ดีครับ

เปลี่ยนเลนที 2 เลน ได้เลยที่ความเร็วระดับสูง (140 ขึ้นไป)

ส่วนเวลาซอกแซก อาจรำคาญกับรอบทดของมันบ้าง ที่ต้องหมุนเยอะมาก

และก็เวลาถอยจอดหลายๆที เล่นเอาเมื่อยเหมือนกัน (หนักหนืดได้ใจเลยครับ)

แต่ก็ชอบขับ เพราะว่าเวลารถวิ่งแล้ว ให้ความมั่นใจได้สูงเลยครับ

kokoko
15-10-2008, 18:56
หนักจริง
ระยะฟรีเยอะ
ดิ้นจริงเวลาผ่านลูกระยาดบนถนน

ทุกอย่างเป็นจริงครับ

ขับในเมืองบ่อย ๆ เมื่อยดีจัง

ปกติขับเก๋ง เจอ ตั้น เหนื่อยครับ

แต่อย่างอื่น ก็ดีครับ

ThoTriton
17-10-2008, 21:52
รถผม ขับสี่ พวงมาลัยหนืดพอควรครับ..

ระยะฟรีแทบไม่มีเลย กระชับมาก เหมือนเก๋ง

เรื่องดีดดิ้นมีบ้างถ้าที่ความเร็วกับลูกระนาด

เปลี่ยนโช้คใหม่ครับหนึบขึ้นนิ่งขิ้นอีกหน่อยแต่ก้อไม่แข็ง

แต่ยางที่ให้มาต้องระวังเรื่องการเกาะถนนครับ...