PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำร้านทำสีรถแถวบางนาหน่อยครับ

ak@triton
28-10-2008, 17:32
คือว่า จอดรถไว้ลานจอดรถของอพาร์ทเมนต์ แล้วโดนมือมืดถอยรถมาครูดตรงข้างรถด้านซ้าย ตรงใกล้ๆ ไฟท้ายน่ะครับ รอยยาวประมาณเกือบฟุตเห็นจะได้

ตอนนี้มีรถต้องสงสัย 2 ราย รายแรก เป็นโคโรลล่า สีดำ มีรอยครืดติดสีแดงๆ ตรงกันชนท้ายด้านขวา ส่วนอีกราย เป็นรถมิตซูอี-คาร์ สีเขียวเข้ม มีรอยครืดสีแดงจางๆ ตรงไฟหน้าด้านขวา

ทีแรกผมปักใจเชื่อว่า รถคันต้นเหตุน่าจะเป็นคันโตโยต้า เพราะจำได้รางๆ ว่า ตอนเข้าซองจอด มีรถเก๋งสีทึบๆ มาจอดข้างๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นยี่ห้อ หรือรุ่นอะไร

แต่พอไปถามยามก้อได้ความว่า เจ้าของรถเอารถมาจอดตรงใต้ตึก (คนละที่กับจุดเกิดเหตุ) ตั้งแต่วันพฤหัส (เหตุเกิดคืนวันอาทิตย์ 26 ต.ค.) และไม่ได้เอารถออกไปไหนอีกเลย ยามทั้งกะกลางวันกับกะดึกให้การตรงกันว่า รถคันนี้ไม่ได้ออกไปไหนจริงๆ

ยามกะกลางคืนจำได้ว่า รถมิตซูอีกคันเป็นรถที่จอดใกล้ๆ เราคืนนั้น พอไปดูก้อเห็นรอยครืด และเห็นสีแดงจางๆ จริงๆ แต่ก้อยังไม่เจอตัวคนขับ เลยจะฝากถามยามว่า เค้าได้ถอยรถมาครืดกับรถเรารึเปล่า เพราะไม่อยากไปปรักปรำเค้าโดยไม่ได้เห็นกับตา และไม่อยากมีเรื่องมีราวกันโดยไม่จำเป็นด้วย

แต่ตอนนี้ "ทำใจ" แล้วว่า ถึงเค้าจะถอยมาครูดจริงก้อคงปฏิเสธ เพราะมันไม่มีพยานเห็นเหตุการณ์ (ยามก้อดันหลับซะ) :i42:

เลยมาขอคำปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ 2 ข้อ

ข้อแรก ถ้าเราจะจ้างช่างจากอู่ทำสีมาพิสูจน์รอยดูว่า รถเค้ากับรถเราสีตรงกันรึป่าว จะทำได้มั้ย จะเสียเวลา และเสียเงินแค่ไหน เพราะรถผมประกันชั้น 3 พลัส ถ้าไม่มีคู่กรณีก้อต้องจ่ายเอง (ใช่มั้ย) เลยไม่อยากเสียเงินโดยที่ไม่จำเป็น เพราะเราไม่ได้เป็นคนทำ

ข้อที่สอง ผมทำงานแถวบางนา ก่อนหน้านี้เคยไปทำสีมา 2 ที่ คือ ฉินการช่าง (บางนา) กับ ส.เกษมบอดี้ (พัฒนาการ) ครั้งแรก ครืดเสา ครั้งที่สอง โดนชนตูด เปรียบเทียบชิ้นงานแล้ว ชอบของฉินการช่างมากกว่า

แต่ก้ออยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่อยู่แถวๆ บางนาช่วยแนะนำว่า มีอู่ไหนที่คุณภาพไว้วางใจได้มากกว่านี้ครับ เพราะไหนๆ คงจะต้องเสียเงินแล้ว ก้ออยากให้คุณภาพงานออกมาดีที่สุด ถือซะว่าฟาดเคราะห์ จะได้สบายใจ

ป.ล.รอยยาวประมาณ 1 ฟุตครับ ลึกถึงเนื้อสี มีบุบนิดๆ ตรงท้ายด้วย :kapook-17193-7653:ค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะทั้งสองครั้งที่เคยเคลม ใช้ประกันตลอด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คำแนะนำครับ :yenta4-emoticon-002