PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกือบไปแล้วครับ

somkipr
01-11-2008, 21:26
เมื่อคืน กลับจากที่ทำงาน จะกลับบ้าน ฝนหยุดตกใหม่ๆทางยังเปียก ขับที่ สัก 90
เข้าโค้ง เกือบๆหมดโค้งแล้วละเลยเหยียบส่งเข้าทางตรง อยู่ดีๆ รถสะบัด คือมีอาการ
สะบัดส่งมาที่พวงมาลัย ทำให้รถส่ายโยก ไปทางซ้าย ผมเลยโยกคืนมาทางขวา
รถก็โยกคืนมาแต่หลุดข้ามเลนมาเกือบชนขอบซีเมนต์กั้นไหล่ทาง ด้านขวา ตอนนั้นใจหายแว๊บเลย แต่ยังมีสติ เลยแตะเบรคไปนิดนึงพร้อมกับโยกพวงมาลัยคืนรถจึงตั้งลำได้เหมือนเดิม รีบกุมพระที่พกติดตัวเป็นการใหญ่ ขอบคุณหลวงพ่ออ่ะครับ ผมใช้ไทรตัน ( พลัส 4 D m/t ) คันนี้มา 11 เดือน เพิ่งเคยเจอครับ
อ้อยางใช้ B/F A/T ครับ รถก็เพิ่งหมดประกันไป เมื่อ 28/10/51 นี่เอง
โค้งที่ว่านี้เคยมีรถคว่ำคนขับตายด้วย ผมขับคนเดียว ไม่มีรถสวนมาสักคัน
งง ครับ วิเคราะห์ ไม่ถูก ว่าเกิดจากอะไร ขับก็ไม่ได้ไวมาก
แต่อย่างไรก็ขอบคุณ ไทรตัน ครับ ที่ช่วยให้ได้มาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆ
ขับรถเปลี่ยวๆ ทางลื่นๆระมัดระวังนะครับ เส้นทางบ้านผมมีรถลงกันประจำโดยเฉพาะพี่โต พี่โก้ 2-3ผ่านมาลง 2 คัน

Witoon
01-11-2008, 23:12
ต้อง พึ่งระวัง เลย ครับ ฝนตกๆ ยิ่งถนนราดยางด้วย เคยเหมือนกัน ครับ โค้งๆ ด้วยน่ะ

per_srt
02-11-2008, 00:06
แขวนหลวงพ่อวัดไหนคับ

sideroads
02-11-2008, 00:26
เป็นเส้นทางแถวไหนครับ ถ้ามีข้อมูลก็ดีครับจะได้ระวังกัน

TS919
02-11-2008, 10:10
เห่อๆ ไม่อยากจะคุยว่า เคยเป็นที่ทาง แพร่-ลำปาง และก็แม่ฮ่องสอน-แม่สะเรียง แต่ก็เอาอยู่ ทางแพร่วิ่ง100 แม่ฮ่องสอน แค่60เอง ขับตามท้ายสองแถวบนเขาอยู่ดีๆลื่น เป็นที่ตอนเข้าโค้งขวาทั้งสองครั้งเลย และก็ฝนตกพร่ำๆทั้งสองครั้ง เห่อๆแล้วก็มีครั้งที่สามจนได้
คราวนี้เต็มๆเลยครับ จากกรุงเทพ18.00น.จะไปเชียงใหม่ให้ถึงเที่ยงคืน เมื่อวันศุกร์นี้เอง ฝนเริ่มตกพร่ำๆตั้งแต่สิงห์บุรี เรื่อยมา และขับมาด้วยความเร็130-140นี้ตลอด ลมยางหลัง40หน้า35 แต่ต้องแวะปั๊มเช็คลายางหลังขวามาตลอด เพราะยางมันซึมไม่มีเวลาทำ กะถึงเชียงใหม่แล้วค่อยไปทำ มาถึงเถิน ก็แวะเติมลมหลังขวา ใจคิดอยู่เลยว่าจะปล่อยลมยางออกดีไหมเพื่อให้มันเกาะถนนดีขึ้น ไม่ยอมทำได้แค่คิดเท่าน้น และเห็นเหมือนยางหน้าซ้ายอ่อนๆก็เลยจะลองเติมลมดูเครื่องเติมลมบอก"เอ๋อเร่อ" ก็เลยไม่เติม ขับออกจากเถินมาได้ระยะนึง ฝนก็ตกพร่ำๆตลอด วิ่งมา130-140เรื่อยๆ จนมาถึงโค้งขวาลงเขานิดๆเป็นโค้งยาวๆ เขาโค้งไปได้ครึ่งนึงด้วยความเร็วปรมาณ 130 ก็เกิดอาการลื่นก็จะพยายามประคองพวงมาลัยดึงให้อยู่ เบรคไม่ได้แตะ แต่ก็ไม่ได้ รถเสียหลักจนคุมไม่อยู่ ไหลไปชนขอบปูนที่กันด้านซ้ายอย่างแรง หน้าอกโดนเข็มขัดดึงไว้แต่ก็ไปกระแทกกับพวงมาลัยอยากแรงรู้สึกจุกแน่นอย่างแรง แต่ไม่หมดสติ แล้วก็คิดว่ารถน่าจะหมุนหนึ่งรอบแล้วหน้ารถก็กลับไปครูดกับขอบปูนอีก แต่ใจพยายามจะดึงรถให้อยู่ในทางไม่ไปหมุนชนที่กั้นปูนที่มีอยู่ทั้งซ้ายและขวาไม่ให้รถเสียหายหนัก พอหยุดหมุนก็รีบเปิดประตู ยังไม่ทันลงจากรถเห็นมีรถตามมาก็เลยโบกมือ แล้วก็หาไฟฉายในรถ เพื่อมาส่องให้รถคันอื่นระวัง รถจอดขวางอยู่เลนข้างซ้ายเต็มเลนเฉียงไปข้างหน้า10องศาได้ ดีที่แบตไม่แตก ก็เลยเปิดไฟให้คันอื่นเห็นได้อยู่ แล้วก็โทรบอก191 แล้วก็โทรเรียกประกัน แล้วก็ดูรถ ด้านหน้ารถยุบ หม้อน้ำแตกดันยุบเข้าไป ล้อแม็กหน้าซ้ายเสียหายยางบวม โคมไฟหน้าไม่แตกกระจกบังลมไม่แตก ประตูซ้ายบิดเสียทรง ห้องโดยสารดูดึงเอียงไปด้านขวา ด้านข้างรถกับด้านท้านไม่เสียหาย มีแต่ฝาเปิดท้ายมีรอยยุบที่ขอบด้านบน อาจจะเกิดจากประตูเหล็กดัดบรรทุกมาด้วยแล้วไม่ได้รัดเชือกกระแทกเอา เพราะประตูเหล็กดัดกับหน้าต่างเหล็กดัด2บานกระเด็นตกอยู่นอกรถ ตั้งแต่เกิดเหตุรถทีตามมาคันแรกจอดช่วยเหลืออยู่เป็นเพื่อนคอยส่องไฟตลอดประมาณ1ชม.ไม่มีตำวจหรือรถกู้ภัยมา จนประกันมาประกันเรียกตำรวจให้ช่วยเอากรวยยางมาตั้ง กลัวเกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อน จนตั้งกรวยเสร็จก็เกิดรถชนขึ้นอีก 2 คู่ คู่แรกวีออสชนท้ายฟอร์จูน อีคู่วอลโว่ชนท้ายกระบะคันแรกชลอแต่คันหลังไม่ชลอเบรคไม่ทันเลยชนท้ายกันขึ้น เพราะมันเป็นทางโค้ง ไม่รู้ว่ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้น สังเกตุว่าจะไม่มีรถใหญ่ชนเพราะ คงรู้จากไฟสัญญาณเตือนจากรถเลนตรงกันข้ามเลยระมัดระวังดีกว่ารถเล็กที่ไม่ได้สังเกตุอะไร แต่แปลกที่ก่อนกรวยยางมาตั้งก็ไม่มีอุบัติเหตุอะไรเลย ดีแล้วที่ไม่เกิดไม่งั้นคงมาชนรถเราแน่ๆ เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปเพราะกล้องแบตหมด แล้วก็เห็นรถเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งขับผ่านไปเห็ฯสติ๊ฏเกอร์ที่ท้ายรถ คงไม่รู้ว่าผมก็เป็นสมาชิกเพราะรถจอดขวางมองไม่เห็นสติ๊กเกอร์ด้านท้ายของผม วันนั้นก็ติดรถประกันมาลำปางแล้วก็ต่อรถลำปางเข้าเชียงใหม่ถึงเชียงใหม่ก็ตี5ครึ่ง หน้าอกเจ็บเวลาลุกเวลานั่งหรือนอนจะเจ็บแบบแน่นจุกๆ ยังไม่ได้เข้าไปเอกซ์เยเลย ตอนนี้อยู่เชียงใหม่ กะนั่งรถทัวร์กลับกรุงเทพเช้าวันจันทร์
ฝากเตือนเพื่อนด้วยว่าฝนตกให้ลดความเร็วลงเถอะครับ ดีกว่าไปไม่ถึงเหมือนผม เสียดายรถคันโปรด วันนั้นผมนอนไม่หลับเลยทั้งๆที่ไม่ได้นอนเป็นห่วงรถไม่รู้จะใช้ดีเหมือนเดิมไหม ระวังๆนะครับเหตุเกิดขึ้นได้นิดเดียวครับถึงแม้เราระวัง