PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

talapgap
30-01-2008, 19:26
อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ

earlza
30-01-2008, 20:23
ตามที่คุณเล่ามาผมไม่เป็นซักอัน

ของผมมีปัญหาเดียวคือ....

ทำให้อื่นอิจฉา

sittichokex
30-01-2008, 21:14
ทำไมตัว Plus มีปัญหาเยอะจัง

opatan
30-01-2008, 22:25
แต่คงต้องลองสังเกตูดูครับ อืมอีกอย่างนึงนะครับผมว่าไม่มีอะไรเพอแฟคสุดหรอกคัรบ คนใช้รถคงรู้ๆกัน อยู่ที่เราตั้งมาตรฐานมากแค่ไหน รถราคาเป็นล้านก็มีปัญหาครับ ยืนยัน ซื้อมาแล้วก็ทำใจครับ เลยยังไม่มีอะไรไม่ดี อิอิอิ
ที่แน่ๆ เพื่อนในบอดดีครับ

boatania
30-01-2008, 22:42
1. เรื่องเกียร์ R ดังนะครับ ผมก็เป็น เมื่อติดเครื่องแล้วเข้าเกียร์ R ทันทีนะครับ แต่ถ้าหากหลังจากอุ่นเครื่องแล้วสักพักไม่เกิน 1 นาที แล้วค่อยเข้าเกียร์ R จะไม่มีเสียงดังครับ

2. เซลล์ผมไม่ได้บอกว่า อัตราการกินที่เท่าไหร่ (หรือบอกแล้วจำไม่ได้ก็ไม่รู้แฮะ) แต่ผมวิ่งได้ประมาณ 11 กว่ากิโลต่อลิตร (วิ่งต่างจังหวัดที่ความเร็ว 120-140 มีถึง 160-180 บ้าง) ผมก็พอใจแล้ว อาจะเป็นเพราะรถเก่า Hyundai Elantra เครื่องมิตซู 1800 cc ของผม รับประทานอยู่ 9 กว่ากิโลต่อลิตร (ตอนนั้นรถคันนี้วิ่งแต่ในเมือง) แล้วเจ้าเหมียวรับประทานน้อยกว่า ผมก็เลยพอใจครับ

3. เรื่องอืด ยังไม่รู้สึกครับ ตอนนี้ให้มันดื่ม วี-พาวเวอร์ ประมาณครั้งที่ 4 หลังจากที่เติมน้ำมันดีเซลธรรมดา สลับกันไป (ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว น่าจะอุปทาน)

4. ท้ายสะบัดเหมือนจะเคย แต่จำลักษณะไม่ได้ จำได้แต่เข้าโค้ง 120 ได้อย่างมั่นใจ

โดยรวมพอใจกับเจ้าเหมียวพลัสมากครับ

kahn
30-01-2008, 23:13
อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ

ข้อ 4 ท้ายสะบัดนี่แหละครับ พึ่งโดนกับตัว ลงข้างทางไปเลยตั้งแต่ก่อนปีใหม่ รถซ่อมเสร็จพรุ่งนี้ แต่ของผมเป็น 4x4 ครับ :(

filli10
30-01-2008, 23:25
รุ่นเดียวกันครับ
1.ได้ยินเหมือนกันครับ
2.ผมได้สูงสุด15โลลิตร ที่ ไม่เกิน 90 ไม่มีรถติด ใช้ความเร็วคงที่ ให้มันเปลี่ยนเกียร์ ที่ไม่เกิน2000รอบ ครับ ผมลองมาแล้ว ตอนแรก ขับแบบปกติ (120กม)ได้ 12 กว่า ตอนนี้เอาประหยัดครับ ก็วิ่งไป 16000 กว่าโลแล้ว (ใช้ B5 ครับ)
3.ปกติครับ
4.เป็นตอนออกตัว แรงๆครับ กดคันเร่งหนักๆ

back to you
31-01-2008, 11:05
ท้ายสะบัดมีแน่นครับลองหาโช้คดีๆสักคู่สิครับน่าจะแก้ได้นะครับ ของเดิมมันนิ่มไป

สะตอหมก
31-01-2008, 11:10
4D 4x2 AT เหมือนกันครับ
1.มีเสียงดังเหมือนกัน เวลาออกตัว ทั้งเดินหน้า และ ถอย จะเป็น 2-3 เมตรแรก แล้วก้อหายครับ.
2.ส่วนอาการสบัด ยางแข็งไปหรือเปล่าครับ
3.อัตรากินน้ำมัน ผมลองเติม PTT จะหมดเร็วกว่า เติม Caltex ครับ ของผมเอา แคท ออกแล้วครับ ถ้าออกตัวเบา ๆๆ ก้อประหยัดในเมืองไม่เร่งรุนแรง 11 กม./ลิตร ส่วนนอกเมือง รอให้ถึง 2 พันรอบ ก่อนแล้วค่อยกดครับ 14-15 กม/ลิตร...

TheTimzum
31-01-2008, 11:44
ขอ้ 4 ท้ายสะบัดนี่ก็เจอครับ เคยถามร้านยาง หลายๆร้านดู นอกจากเรื่องโช้คแล้วยังมีเรื่องของชนิดยางอีกครับ (ตอนออกมา 0 เติมลมให้เกือบ 50 ทุกล้อ เจออะไรนิดหน่อยเป็นเด้งไปหมด :d) พอเอาลมออกมาเหลือ 32 ก็ดีขึ้นเยอะ มีสะบัดนิดๆ ที่ร้านยางเค้าว่ายางติดรถจะเป็นยางประเภทบรรทุก ชั้นยางจะหนาและมีหลายชั้น
ถ้าอยากนิ่มขึ้นแล้วสะบัดน้อยลง ก็ให้เปลี่ยนเป็นยางวิ่งปกติชนิดเดียวกับพวกเก๋งใช้
ตอนแรกก็ไม่เชื่อ คิดว่าอยากขายยางให้เรา ก็ลองถามๆดูหลายๆร้านก็ตอบเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าน่าจะถูกด้วยนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ :d

tong02
31-01-2008, 12:10
เพิ่งวิ่งได้ 1400 กม. เข้าเกียร์ถอยดังเหมือนกัน แต่เป็นบ้างครั้งนะ
ปัญหาแหนบดัง ถามช่างที่ 0 เขาบอกให้เอารถมาทิ้งไว้ 1 วัน เปลี่ยนเหล็กรัดแหนบใหม่ เขาบอกว่าหายแน่นอน แต่ยังไม่ได้ลองนะ

leo
31-01-2008, 14:11
ปัญหาทุกอย่างน่าจะแก้ได้นะครับ
ส่วนเรื่องความอืดผมว่าไม่น่าจะอืดนะครับ น่าจะเป็นความรู้สึกที่เคยชินกับรถมากกว่านะครับ เพราะผมเคยลองพลัส 140 แรงม้า ตัวเกียร์ธรรมดา แรงมาก เหยียบมา เหยียบมา ผมเลยตัดสินใจซื้อ 3200 เพราะคิดมันจะแรงกว่าเยอะ แต่ก็ต่างกันนิดหน่อยครับ

atriton
31-01-2008, 18:33
:rolleyes:ถูกต้องครับปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ถ้าเจอมากๆก็ไม่ไหว แต่ความคิดผม ขอบอกว่า ตัดสินใจไม่ผิดครับ TRION คือคำตอบที่ถูก

น้องขาวมุก
31-01-2008, 19:34
สำหรับผมรถอาจจะเป็นล๊อตใหม่มั้งครับตั้งแต่ขับมายังไม่เกิดปัญหาเลยครับ Plus ขาวมุกครับ หรือว่าอาจยังวิ่งน้อยก็ได้ครับแค่ 1500 กม. เอง

kamol
31-01-2008, 21:09
ขอ้ 4 ท้ายสะบัดนี่ก็เจอครับ เคยถามร้านยาง หลายๆร้านดู นอกจากเรื่องโช้คแล้วยังมีเรื่องของชนิดยางอีกครับ (ตอนออกมา 0 เติมลมให้เกือบ 50 ทุกล้อ เจออะไรนิดหน่อยเป็นเด้งไปหมด :d) พอเอาลมออกมาเหลือ 32 ก็ดีขึ้นเยอะ มีสะบัดนิดๆ ที่ร้านยางเค้าว่ายางติดรถจะเป็นยางประเภทบรรทุก ชั้นยางจะหนาและมีหลายชั้น
ถ้าอยากนิ่มขึ้นแล้วสะบัดน้อยลง ก็ให้เปลี่ยนเป็นยางวิ่งปกติชนิดเดียวกับพวกเก๋งใช้
ตอนแรกก็ไม่เชื่อ คิดว่าอยากขายยางให้เรา ก็ลองถามๆดูหลายๆร้านก็ตอบเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าน่าจะถูกด้วยนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ :d
จริงๆๆๆครับผมออกจาก0 ขับมา2อาทิตย์ถึงได้รู้ว่าลมยาง49ทุกล้อ แต่อย่างอื่นไม่พบ ผมพลัสแคป

kla
01-02-2008, 07:44
เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วมีเสียงดัง แกร๊ก ผมถือว่าปกติครับ 3.5 หมื่นโลแล้วไม่มีปัญหาครับ

bhatarakorn
01-02-2008, 09:15
1. ของผมเรื่องแหนบมีเสียงดังนิด ๆ ครับ มิตซูประเทศไทยจะแก้ยังงัย หรือว่า หมดระยะการรับประกัน 150,000 กม. (เสียกะตางค์แล้วค่อยจะดำเนินทำการแก้ไขให้ลูกค้า)
ศูนย์ที่ถอย ไททัน พลัส มาก็แค่หยอดน้ำมันให้เอง หายไปสักพักก้อกลับมามีเสียงดังอีก
(เว็บเก่าก่อนหน้านี้ บอกว่า ทางมิตซูประเทศไทย จะเรียกเข้าไปเปลี่ยนแหนบยกชุดจริงมัย หรือว่า เรา Cutomers เข้าใจผิดไปเอง) แต่..อย่างอื่นไททันผมไม่มีปัญหาครับ..รับได้เยี่ยมสุดๆ.. ขับรถ 4D M/T เท่ ๆ รถสวย ๆ ราคาก็ 718,000 แต่..มีเสียงดังนี่สิ..เสียความรู้สึกกะไรอยู่ครับ (ช่วยแก้ปัญหา..หรือเรียกเปลี่ยนให้ด่วน ๆ ด้วยครับ..อายเค้า)

Bob
01-02-2008, 10:39
ของผมก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

ต้น ศิวกรณ์
10-01-2009, 14:31
รถผมแหนบก็เพิ่งดัง เป็นมา 3 วันแล้ว เซ็งเหมือนกัน

scorpion_za
10-01-2009, 14:56
เกียร์์ถอยของผมดีงวื้้อๆๆๆ แต่มันปกติครับ
ปัญหาของพลัสคือแหนบดัง หายแล้ว
แต่ไม่ประทับใจเสียงเครื่องดังไปหน่อยครับ ไม่เป็นไร
แต่เสียงเข้าห้องโดยสารเยอะจังครับ ไม่ชอบซะเลย ละมีเสียง
ที่เบาะหลังเสียงอะไรก็ไม่รู้ ไม่ใช่ตอนสั่นด้วยสิ

Nuk_Black-Triton
10-01-2009, 15:01

โห ใครกันหนอ ช่างขุดมาได้ อ่ะ ในเมื่อขุดมาแล้ว ก็ตอบครับ

1.เสียงนี้ไม่ได้ดังมาจากเฟืองท้ายครับ เป็นระบบเข้าเกียร์ด้วยโซลินอยด์
ในเรือนเกียร์ครับ เกียร์เดินหน้าก็ดังครับ เป็นเรื่องปกติครับ
และจะดังมากขึ้นเมื่อ อยู่ใกล้แหล่งที่สะท้อนเสียงได้

2.อัตราสิ้นเปลือง ถ้าขับประมาณ 70 ถึงได้เห็นเลขนี้ครับ
เอาเป็นว่า ในเมือง 11 นอกเมือง 12 สบายใจดีครับ

3.อาการนี้ รถผมก็เป็น เพราะเราขับรถเร็วครับ ชอบอะไรที่มันแรงๆ
เวลาเข้าศูนย์ ทำเลิร์นนิ่ง มันจะออกมาเป็นค่ามาตรฐาน เราต้อง
มาเลิร์นนิ่งเองด้วยการขับขี่ในสไตล์เราเอง ก็จะกลับมาปกติครับ

4.อาการนี้ ลองสูบลมยางให้ได้ตามสเปกสิครับ อาการนี้ หายไปเยอะครับ
แต่ไม่ได้หายขาดนะ ยังดีแค่สบัด ไม่ถึงขั้นหมุนครับ

ข้อดีมีมากมายครับ เท่ด้วย:kapook-17201-6012:

ส่วนเรื่องแหนบดัง เข้าศูนย์ ทำความสะอาด เรียงตับใหม่
ใส่ตัวรองใหม่ รับรองหายครับ ผมหายแล้วอาการนี้:i39:

grasseed
10-01-2009, 15:05
ของผมตั้งแต่ได้รถมาสองปี ขับไปแปดหมื่น มีแค่สองเรื่อง แหนบกับ scv จนตอนนี้จะขายแล้วก็ซื้อตั้นเบนซินมาใช้อีกครับ เพราะชอบมาก ผมว่าตั้นมีปัญหาน้อยกว่า ยี่ห้ออื่นเยอะนะครับ ลองไปดูบอร์ด ของพี่สุ กับ ปีโป้สิ แล้วปัญหาของทุกท่านจะกลายเป็นเรื่องเล็ก

sawat
10-01-2009, 16:27
:rolleyes:ถูกต้องครับปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ถ้าเจอมากๆก็ไม่ไหว แต่ความคิดผม ขอบอกว่า ตัดสินใจไม่ผิดครับ TRION คือคำตอบที่ถูก

ไปอยู่จันทบุรีนานน๊ะนั่น พี่เอ...คิดถึงน๊ะเนี่ยะ...เมื่อไหร่จะกลับมาอยู่กรุงเทพอ่ะ
หิ้วส้มมากฝากบ้างซิ:kapook-17198-9597:

rewjiken
10-01-2009, 20:58
ชอบทุกอย่าง แย่อย่างนึง ครัชท์ดังแครกๆ ตอนเข้าเกียร์ว่าง (ลืมบอกไป ผมใช้ Plus 4 Dเกียร์ธรรมดา ไม่ใช่ Auto) แต่อย่างอื่นๆไม่มีปัญหา เกาะหนึบนี่ไม่ห่วง เพราะไส่ยาง 265/70 R16 ตั้งแต่ออก 0 ท้ายปัด ตอนหน้าฝน ปีที่ผ่านมา 1 ครั้ง จากนั้น รู้มุข เลยไม่เคยเจออีกเลย โดยรวม เข้าท่ากว่า ยี่ห้ออื่นเยอะ ขอบอก

san
10-01-2009, 21:21
ข้อ1 ผมก็เป็นเหมือนกัน ปลดเกียร์ P มาเป็น เกียร์ R จะดังกึ๊ก เหมือนฟันเฟื่องขบกัน ช่วงระหว่างจะปลดเกียร์ ได้ยินแล้วไม่รู้จะสึกหรอมากแค่ไหน...:kapook-17351-2909:

W-ut
10-01-2009, 23:28
ขายทิ้ง ครับไม่ดีใช้แล้วปวดหัวอย่าเอาไว้หารถที่ได้อย่าใจทุกอย่างมาใช้ดีกว่า
เกือบลืม ถ้าเราคิดว่าเราใช้รถบรรทุกอยู่ก็อย่าไปคิดมาก
แต่ถ้าท่านตั้งความไว้มากก็อาจจะบวดหัวกันสะเปล่าๆ
ถ้าจะซื้อรถกันสักคันก็น่าจะหาข้อมูลกันหน่อยรับหรือรับไม่ได้ก็ว่ากันไป...ไม่ใช่ไม่ดูไม่รู้ไม่สนแล้วก็บ่นๆกัยตลอด
พวกกันขับวีโก้อยู่มันอยากได้รถใหม่อุส่าบอกมันแล้วว่าไม่ดีรถมันกระโหลกกะลาปัญหาก็แยะเอ็งไปดูในแว็ปดิปัญหาเพียบเอ็งจะเอามาทำอาไร
มันบอกว่าไงรู้ไหมท่าน
ข้ายอมรับว่ะข้าตัดสินใจแล้ว
แล้วเอ็งอย่ามาบ่นนะ
เออ...

yut
11-01-2009, 19:58
ขายทิ้ง ครับไม่ดีใช้แล้วปวดหัวอย่าเอาไว้หารถที่ได้อย่าใจทุกอย่างมาใช้ดีกว่า
เกือบลืม ถ้าเราคิดว่าเราใช้รถบรรทุกอยู่ก็อย่าไปคิดมาก
แต่ถ้าท่านตั้งความไว้มากก็อาจจะบวดหัวกันสะเปล่าๆ
ถ้าจะซื้อรถกันสักคันก็น่าจะหาข้อมูลกันหน่อยรับหรือรับไม่ได้ก็ว่ากันไป...ไม่ใช่ไม่ดูไม่รู้ไม่สนแล้วก็บ่นๆกัยตลอด
พวกกันขับวีโก้อยู่มันอยากได้รถใหม่อุส่าบอกมันแล้วว่าไม่ดีรถมันกระโหลกกะลาปัญหาก็แยะเอ็งไปดูในแว็ปดิปัญหาเพียบเอ็งจะเอามาทำอาไร
เออ...
:kapook-17196-7812:น้าวุฒิมาแรง

maxton
12-01-2009, 10:42
ของผมก็เป็นเวลาใส่ R ส่วนใหญ่จะเป็นเพราะ ติดเครื่องแล้วใส่เกียร์เลย กับตอนจอดรถพื้นเอียง หน้าสูงหลังต่ำ เคยลองกับช่างศูนย์ ดังจะๆ บอกปกติ รถผมดังตั้งแต่ 10000 แรกๆ จนปัจจุบันก็ดัง แต่มันก็ยังไม่เคยเสียกลางทาง...2.5 ขับสี่ ออโต้ ส่วนอาการอื่นๆ เป็นทุกอย่างที่คนอื่นๆเป็น ค่อยๆแก้ครับ....ตอนขับอีผุๆ ก็เป็นเหมือนกัน น้องจูน สามาดอีกคัน...ก็เป็นอย่างที่เค้าเป็นๆกัน เพิ่งเอาไปเที่ยวมา ขับไม่เกิน 110 มันยวบมากๆ โคลงเหมือนนั่งเรือเลย เจ้าตั้นช่วงล่างดีสุด..คอนเฟิร์ม

สอง สุพรรณฯ
12-01-2009, 10:50
...ของผมก็มีแต่เสียงเครื่องครับที่ดังจนน่ากลัว...แต่เรื่องวิ่งไม่มีปัญหาครับเท่าไหร่เท่ากัน..

12-01-2009, 11:05
ข้อ1 ผมก็เป็นเหมือนกัน ปลดเกียร์ P มาเป็น เกียร์ R จะดังกึ๊ก เหมือนฟันเฟื่องขบกัน ช่วงระหว่างจะปลดเกียร์ ได้ยินแล้วไม่รู้จะสึกหรอมากแค่ไหน...:kapook-17351-2909:

มาแนะนำครับ ปัญหานี้ส่วนมากเกิดขึ้นเวลาใส่เกียร์จอด แล้วรถไหล หรือคาเนิน

เฟืองจอด มันจะเข้าไปขัดให้ล้อล๊อก แต่รถมันกำลังจะไหล

ก็ได้เฟืองนี้มาช่วยไว้ เวลาปลด มันขืนครับ ก่อให้เกิดการสึกหรอสูง

เกียร์จอด ควรให้รถหยุดสนิท แล้วค่อยเข้าครับ

ถ้าคาเนิน ให้รถหยุดไหลก่อน แล้วจึงเข้าเกียร์จอด

เกียร์จอด ไม่ใช่เบรคมือนะครับ เห็นบ่อยอีกเหมือนกัน

เวลารถติดไฟแดง พวกใส่เกียร์จอด

ถ้ามีรถใครมาชนท้าย เกียร์พังคาที่นะครับ

ทางที่ดี ใส่เกียร์ว่าง ดึงเบรคมือ ชัวร์สุดครับ

เกียร์จอด ใช้กับรถที่จอดบนพื้นราบ ไม่ไหล ใส่เบรคมือเรียบร้อย

จำไว้ครับ รถต้องหยุดสสนิทแล้วเท่านั้น และอย่าใช้แทนเบรคมือครับ:yenta4-emoticon-002

12-01-2009, 11:08
วิธีถนอมเกียร์อีกวิธี คือ

เวลาเข้าเกียร์ ให้เข้าให้เร็วนะครับ เช่น จาก P มา D

รูดมาเลยอย่างไว จะทำให้เฟืองเกียร์ถอยยังไม่เข้า ลดการสึกหรอครับ

ปกติแล้ว เกียร์ขับเคลื่อนแต่ละตำแห น่ง จะหน่วงเวลาไว้ประมาณ 1วินาที

เพื่อให้เราเลื่อนผ่านไปได้ โดยจะลดความสึกหรอที่เกิดกับเกียร์ครับ

และปุ่มล๊อกเกียร์ กดเมื่อจำเป็นเท่านั้นครับ

William.plus
12-01-2009, 11:09
ของผม Plus M/T - ไม่มีเสียงดังของแหนบเลย ครัชก็เงียบสนิท เสียงเครื่องนี่หายห่วง ไม่มีเข้าไปในห้องโดยสารแม้แต่นิดเดียว อาการสบัดไม่เห็นเลย นิ่งมาก เกาะถนนสุดๆ..
......เอ่อ คือว่า จอดอยู่ที่บ้านมาอาทิตย์กว่าแล้วอะเด่ะ ยังไม่ได้ออกไปไหนเลย ใช้แต่ตัวแรงอีกคันอยู่ ( ดรีม 100 ).........ก๊ากกกกกก

Garfield
13-01-2009, 12:28
วิธีถนอมเกียร์อีกวิธี คือ

เวลาเข้าเกียร์ ให้เข้าให้เร็วนะครับ เช่น จาก P มา D

รูดมาเลยอย่างไว จะทำให้เฟืองเกียร์ถอยยังไม่เข้า ลดการสึกหรอครับ

ปกติแล้ว เกียร์ขับเคลื่อนแต่ละตำแห น่ง จะหน่วงเวลาไว้ประมาณ 1วินาที

เพื่อให้เราเลื่อนผ่านไปได้ โดยจะลดความสึกหรอที่เกิดกับเกียร์ครับ

และปุ่มล๊อกเกียร์ กดเมื่อจำเป็นเท่านั้นครับ

ใช่เลยครับ วันเสาร์เจอจังๆ เมียเป็นคนขับไปจอดในช่องที่มีขอนกั้น ขณะที่ล้อหน้ายังดันขอนอยู่ เมียก็เข้า P ไปเลย ตอนออก ผมขับเอง พอปลดจาก P มา R เท่านั้นแหละ ดังกึก เมียยังถามว่าเสียงอะไร แต่ผมไม่สนใจ ถือว่าไม่มีอะไร

ที่คุณ Nuk_Black-Triton แนะนำนั้นถือว่าถูกต้องครับ ทั้งเวลาจอดในที่จอด และจอดติดไฟแดง ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่เคยเข้า P เวลาติดไปแดง ด้วยเหตุผลคือ กลัวเกียร์พังเวลาโดนสอยก้น กับเสียเวลาเวลาจะออกตัวแล้วต้องลากผ่าน R กับ N :kapook-17350-3383:

walkingspeed
13-01-2009, 13:10
เวลาจอดติดๆไฟแดง อย่างมากแค่ N ก็พอครับ
ถ้าหยุดสั้นๆ (ไม่เกิน ๓๐ วินาที) ผมเหยียบเบรคแล้วค้างเกียร์ D ไว้ครับ

P คือ Park เอาไว้ใช้ตอนจอดสนิทครับแล้วไม่ต้องการเคลือนตัวไปไหนแล้วครับ
ว่าง่ายๆ ใส่ "พี" ตอนจอดก่อนดับเครื่องครับ

joetriton
13-01-2009, 17:57
เออ...55555 ใจเย็นๆน้า คริๆๆๆไม่ใช่ตำรวจจราจรนะน้า 55555:kapook-17194-2887:

joetriton
13-01-2009, 18:07
ปัญหาทุกอย่างแก้ได้ครับ ใจเย็นๆครับค่อยๆแก้กันไปทีละจุดครับ แล้วมาสนุกกับการขับขี่ครับ รถทุกยี่ห้อที่ทราบมา มีปัญหาครับ แต่ต่างกันที่ เป็นปัญหาคนละอย่างครับ ช่วงล่างและระบบต่างๆเค๊าว่ากันตามกฎหมายครับ คือวิ่งไม่ไวปลอดภัยแน่นอนครับ ส่วนถ้าอยากจี๊ดจ๊าดดด ก็ต้องเซ็ทกันใหม่แล้วแต่ผู้ขับขี่ครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์กลไกนั้น อย่าหวังมากครับว่าจะนุ่มนวลเหมือนรถระดับ 2000000 ครับ แค่นี้เราก็มีความสุขกับรถที่เราเลือกแล้วครับ ค่อยๆพิจารณากันนะครับ เราภูมิใจที่ได้ขับรถเราครับ พี่น้องร่วมชาติครับ 55555

13-01-2009, 18:16
เวลาจอดติดๆไฟแดง อย่างมากแค่ N ก็พอครับ
ถ้าหยุดสั้นๆ (ไม่เกิน ๓๐ วินาที) ผมเหยียบเบรคแล้วค้างเกียร์ D ไว้ครับ

P คือ Park เอาไว้ใช้ตอนจอดสนิทครับแล้วไม่ต้องการเคลือนตัวไปไหนแล้วครับ
ว่าง่ายๆ ใส่ "พี" ตอนจอดก่อนดับเครื่องครับ

ถูกต้องคับ :kapook-17194-2887:

kaigg
13-01-2009, 18:51
:yenyo-104:อ่านแล้วก็อิจฉา เพราะใช้เกียร์ธรรมดาต้องปวดขาเวลาลดติด :i41:

karnno7
14-01-2009, 15:17
plus 2.5 4 dr ผมวิ่ง 5,000 เห็นด้วย 2 ข้อ เรื่องกินน้ำมัน ดีสุดผมในเมือง 10.6 เท่านั้น 60-140 กม/ชม , เรื่องเข้าโค้ง ก็ต้องอย่าเร็วมาก เคยเข้าโค้งถนนไม่ค่อยเรียบด้วยความเร็ว ผลคือแถและสะบัดพอได้เสียวครับ

karnno7
14-01-2009, 15:18
plus 2.5 4 dr ผมวิ่ง 5,000 เห็นด้วย 2 ข้อ เรื่องกินน้ำมัน ดีสุดผมในเมือง 10.6 เท่านั้น 60-140 กม/ชม , เรื่องเข้าโค้ง ก็ต้องอย่าเร็วมาก เคยเข้าโค้งถนนไม่ค่อยเรียบด้วยความเร็ว ผลคือแถและสะบัดพอได้เสียวครับคิดว่า ถ้ายางลมอ่อน น่าจะดีกว่านี้ เพราะของผม 40 ปอนด์ ครับ

AOR_TOTA
14-01-2009, 15:45
:kapook-17332-8238:ของผม M/T ครับ มีปัญหา เรื่อง ครัช เหมือนมันดังเกินไป
และอีก ..ปัญหาใหญ่ ก็คือ สวยเกินไป จนใครๆก็อิจฉา (เลยโดนกรีดที่ฝาท้ายเต็มๆ:kapook-17193-7653:) ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ครับ ใจเย็นๆ

ton20
14-01-2009, 15:58
เข้าr ต้องให้เครื่อง เดินเบา1นาทีเเล้วหายคับ อันนี้เป้นที่เพลวกลางคับ

Plus
14-01-2009, 17:01
ผมว่ารถทุกคันทุกยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียพอๆกันแหละครับ ขึ้นอยู่กับเราว่าจะสนใจหรือมีอคติกับอะไรบ้าง เพราะถ้าคนเราลองมีอคติกับสี่งไหนแล้ว ไม่มีทางจะพบสิ่งดีๆได้หลอกครับ.

sorrasak
15-01-2009, 11:31
ใส่เกียร์ถอย ก้ดังนะ แหนบดัง ไห้เค้าเรียงไห้ใหม่สิ ที่0 ส่วนไอที่ว่า 14 -15 โล/ ลิตร อย่าไปใส่ใจมันเลย ขับช้าไม่เปลือง ขับเร็วก้ซด ธรรมดา หรือ รถมันตั้ง 4 สูบ ไห้มันกินน้ำมันบ้างเหอะ นะ ไม่ก้ไปขับ Honda Dream 100 ก้ได้ 20 บ. วิ่งได้หลายวันดี ส่วนที่ว่าสบัดน่ะ ของผมก้เป็นคับ แล้วแต่สภาพถนนด้วยนะ แต่ถ้าวิ่ง 130-140 รถดียังงัยก้พลิกครับ

lam_thekop
15-01-2009, 15:29
ที่ คุณพี่กลาวมา ผม ไม่เจอ สักอัน เจอแต่ เสียงเบรกดังเนีย เซง มากๆๆๆ

AOR_TOTA
19-01-2009, 14:52
ของเรา 4D M/T เวลาที่รถจอดติดสัญญาณไฟ ทำไมเสียงมันดังจังเลย :kapook-17193-7653:แต่พอเหยียบคลัช ก็จะเงียบ มันมีปัญหาที่คลัชใช่ไหม เคลมได้ไหมเนี่ย:kapook-17327-8367:

Dang
19-01-2009, 15:16
ใช่แล้วครับ เคลมได้เลยเปลี่ยนคลัชแล้วก็หายครับ

AOR_TOTA
19-01-2009, 15:30
ขอบคุณครับ..K.Dang Singburi :yenta4-emoticon-002ผมเข้า 0 ( M.กฤษดา) ขอเคลมคลัชมาแล้ว แต่ทาง 0 บอกว่าต้องรอฟังเสียงเทียบกับรถรุ่นเดียวกันก่อน ผม จอดรถทิ้งไว้ที่ 0 1 วัน พอเย็นไปรับ 0 บอกว่า ยังไม่มีรถมาเทียบเสียง ผมเข้า 0 ตั้งแต่ เสียงดังไม่มาก จน ทุกวันนี้มันดังมากเลย... แบบว่า:kapook-17197-2309: จอดติดไฟแดง อยู่ คันข้างๆ หันมามอง ...อายครับ ก็มันยังใหม่อยู่เลย( ยังไม่ถึง 1 ปี )
:kapook-17200-2055:ปล.ผม บ้านชัยนาทครับ ยินดีที่รู้จักคนบ้านใกล้กัน**

sagres
20-01-2009, 09:23
คิดว่าเป็นคนเดียวเรื่องใส่เกียร์ถอยหลังแล้วดัง สังเกตเป็นตั้งแต่ออกมาตอนนี้วิ่งจะ30000โล แล้วครับ แต่อีกอย่างที่แปลกกว่าก็คือ ตอนโยกใส่เกียร์3ไป4 มันมีเสียงดังที่เฟืองท้าย(มาก) อยากถามผู้รู้หน่อยจะเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ใช้Plus 4X2 M/T

jumong
20-01-2009, 11:02
ผม Plus 4d MT ครับ เรื่องเกียร์ไม่มีความเห็น แต่เรื่องท้ายสบัด ผมยังไม่เคยครับ ทุกความเร็วครับ สภาพถนนปกตินะครับ แต่โค้งแล้วถนนไม่ดีแถมมีคลื่นด้วย แล้วใส่กันเป็น 100 แล้วแค่สบัดนี่ เก่ง+เฮง ครับ ที่ไม่พลิก ..... นักแข่งบางคนเจอยังกลิ้งเลยครับ...ยังงัยก็ขับให้สนุกและปลอดภัยนะครับ...

cute
11-02-2009, 22:32
ข้อ 1 ของผมก็เป็น ทั้งเสียงจากเฟืองท้ายและเสียงโซลินอยตอนเข้าเกียร์ถอย
มุดเข้าไปดูแล้วไปถามช่างถึงรู้ว่าปรกติมันเป็นแบบนั้นไม่ต้องตกใจ ส่วนเรื่องเสียงเฟืองท้ายทำตามวิธีการใช้เกียรที่เพื่อนๆแนะนำถูกต้องแล้วครับ
ข้อ 2 ของผมใส่ยาง AT 265/70/16 ได้ 10 กว่าๆเกือบ11โลลิตร ผมว่า OK แล้วไม่แปลก
ข้อ 3 เหมือนกันเลยทีแรกนึกว่ารู้สึกไปเอง แรกๆก่อนเข้าศูนย์วิ่งกระฉูด แต่เข้าศูนย์ครั้งแรกพันโลโดน Lerning กลับออกมารถอืดไปเลย วิธีแก้ไข Lerning ตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำครับ
ข้อ 4 เจอเหมือนกันผมสาดเข้าโค้งไป 100 เจอถนนไม่เรียบท้ายรถมีอาการแถไปเลยตกใจมาก แก้ไขโดยปล่อยลมช่วยนิดหน่อยทางที่ดีเปลี่ยนโช๊คครับท่าน
หรือเสริมด้วยพวกกันเหล็กโครงรับรองหนึบ!

Joe043
11-02-2009, 23:19
อ่านตั้งนาน นี้มันกระทู้เก่าตั้งปีแล้วนี่ รถน้าปองเพิ่งวิ่งได้1500เอง:kapook-17196-7812:

toeylek
12-02-2009, 15:04
ไม่เป็นอารายซักอย่างเลย 40,000 กว่าโลแล้ว b5 ตลอดอีกต่างหาก

notting
12-02-2009, 15:58
ของผม 1 เดือน 5000 โล แบล็ค Ed/at ออกจาก0 วันแรกไม่มีอะไรครับ ขี่ได้ซัก 2-3 วัน แหนมดัง ไม่รู้จะทำยังงัย เลยชวนเพื่อนๆ 2-3 คนช่วยกันขย่ม หายเฉยครับตอนนี้ไม่ดังแล้ว
(อนาคตไม่รู้ครับ555) ต่อมามีเสียงดังในห้องโดยสาร (กี๊ๆๆๆ) ตอนแรกคิดว่าลำโพง หาไปหามา มันดังที่เข็มขัดนิรภัยด้านล่าง ให้0เค้าดูขันนิดหน่อยหายแล้วครับ
ท้ายมีสะบัดเหมือนกัน เคยกังวลว่าช่วงล่างเราไม่ดีหรือเปล่า ชัดเจนครับ(เหมือนกันอย่างน้อยก็หลายคันล่ะ)
ส่วนเรื่องเกียร์ เย็นนี้ต้องไปลองดูครับ

สรุป ประทับใจครับ