PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีใครไปทำสีมาใหม่ทั้งคันบ้างไหมครับ ?

XLINE
06-11-2008, 20:23
รบกวนขอถามไว้เป็นความรู้นะครับว่า 1/ ถ้าทำสีพลัสใหม่ทั้งคันใช้เวลาประมาณกี่วัน 2/ ค่าใช้จ่ายทำสีทั่วๆไปประมาณเท่าไหร่กันครับ 3/ คุณภาพของงานสีทั่วๆไปอยู่ได้กี่ปีกันครับ 4/ ระหว่างเครมประกัน กับจ่ายค่าทำสีเองอย่างไหนคุ้มกว่ากันครับ รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ :i40:

ingsuan
11-11-2008, 10:44
เห็นไม่มีคนตอบเลยจะบอกให้
หากทำสีใหม่ มี 2 วิธีครับ 1 ลอกสีเดิมออกให้หมดพ่นกันสนิม รองพื้น แล้วพ่นสีจริง อันนี้งานช้างหากอู่ฝีมือดีๆ ไม่น่าต่ำกว่า 40-60k ใช้เวลาเป็นเดือน พร้อมการรื้อของทั้งคัน
วิธีที่ 2 พ่นสีใหม่ทับสีเดิม อันนี้ทำไม่กี่วันไม่เกิน 5 วัน ค่าใช้จ่ายเต็มที่ไม่เกิน 20k แต่สีที่ได้จะมีอายุการใ้ช้งานไม่นานราคาขายต่อตกเพียบเพราะคนซื้อจะดูออกว่ามีการเปลี่ยนสีซึ่งหมายความว่าเคยเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงมาแล้ว
ผมว่าใช้สีเดิมๆ ดีกว่า หากอยากให้สวยไปขัดเคลือบสีก็พอแล้วครับ

the kit
11-11-2008, 11:38
ใช่ครับ ใช้สีเดิมดีกว่าครับ ถ้าอันเดิมไม่แย่เกินไป

ถ้ามีรอยขนแมวมาก ไปจ้างร้านขัดริ้วรอย ประมาณ 2000 บาทได้ครับ ประมาณ 4 ชม.