PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปลายไหลดีกว่าจริงเหรอ?

Chai chiangyuen
07-11-2008, 20:36
plus a/t ปลายไหลวกว่า m/t เหรอครับ

ton20
08-11-2008, 11:57
ออโต้คับ เกิน 180ในเรือนไมล์ กระปุกเเค่175ในเรือนไมล์คับ

Nuk_Black-Triton
08-11-2008, 13:06
จริงครับ วิ่งยาวๆ ปลายดีกว่า รอบเครื่องยนต์ต่ำกว่า และก็น่าจะประหยัดกว่าครับ

ใครใช้ตัว 140 ม้าเกียร์ออโต้ ลองเช็คดูนะครับ ว่า ความเร็ว 140 ของท่าน

และความเร็ว 150 ทำไม รอบเครื่องยนต์ 3000 รตน.เท่ากัน งงครับ หุหุ

Chai chiangyuen
08-11-2008, 21:05
ขอบคุณครับ กระจ่างแล้วครับ เพราะกำลังมองหากระบะวิ่งทางไกลอยู่ครับ ปกติใช้ สามห่วงพันสาม วิ่งทางไกลทีแซงทีลุ้นเหนื่อยเลยครับ

asson
18-11-2008, 10:18
พี่ฟอร์ดตัวใหม่รอบต่ำจังเหยียบ 90 รอบ1800 เหยียบ140 รอบแค่2500 เองครับ ยังงงอยู่เลย แต่โครตประหยัดมากเลยครับวิ่งจากแพร่-กรุงเทพ น้ำมันครึ่งถังเอง เปิดแอร์สุดทางเลย ลองแล้วครับสุดยอดเลยครับฟอร์ดตัวใหม่ประหยัดจริงไม่โม้ครับ ไม่ต้องรอรอบครับขึ้นเขาที่แซงเป็นสิบก็ยังได้ครับ เครื่องแม่งอะไรก็ไม่รู้แต่เขาบอกว่าเครื่องเป็นของเยอรมันครับทำไม่สุดยอกกว่าเครื่งญี่ปุ่นมากครับ ผมมีมีสองคันครับ มีเจ้าไทรทันกับฟอร์ดครับ ออกรถอีกคัน เลยลองทดสอบรถดูไม่เหมือนตัวก่อนโครกินน้ำมันมาก

dsign
18-11-2008, 10:28
พี่ฟอร์ดตัวใหม่รอบต่ำจังเหยียบ 90 รอบ1800 เหยียบ140 รอบแค่2500 เองครับ ยังงงอยู่เลย แต่โครตประหยัดมากเลยครับวิ่งจากแพร่-กรุงเทพ น้ำมันครึ่งถังเอง เปิดแอร์สุดทางเลย ลองแล้วครับสุดยอดเลยครับฟอร์ดตัวใหม่ประหยัดจริงไม่โม้ครับ ไม่ต้องรอรอบครับขึ้นเขาที่แซงเป็นสิบก็ยังได้ครับ เครื่องแม่งอะไรก็ไม่รู้แต่เขาบอกว่าเครื่องเป็นของเยอรมันครับทำไม่สุดยอกกว่าเครื่งญี่ปุ่นมากครับ ผมมีมีสองคันครับ มีเจ้าไทรทันกับฟอร์ดครับ ออกรถอีกคัน เลยลองทดสอบรถดูไม่เหมือนตัวก่อนโครกินน้ำมันมาก

.... เทคโนโลยีเครื่องยนต์รุ่นโบ(ราณ) ดูราทอร์ค ถามทีมแข่งของทางทูนสปอร์ต ดูนะครับ(เคยคุยกะคุณทูนเจ้าของทีมแข่ง อยู่ครั้งนึงเค้าบอกอะไรๆก็ดีหมดเสียอย่างเดียวเครื่องโบราณ) แต่ถ้ามันโบราณแล้วประหยัดก็ดีไปเน๊อะ ว่าป่ะ :kapook-17196-7812: ....

Nuk_Black-Triton
18-11-2008, 10:57
ฟอร์ดหรือครับ มีน้าชายคนนึงใช้อยู่ วิ่งต่างจังหวัด 8-11 กม.ลิตร เอง

แล้วก็จากงานที่ทำของรถฟอร์ดตัวแข่ง (ตกแต่งลายรถ)

ลองขับทุกคัน น้ำมัน ไม่ต้องห่วงครับ ยุบเห็นๆ แต่ก็แรงครับ

ว่าแต่ว่าพอเป็นรถจริงใช้งานจริง แรงบิดฟอร์ด สูงที่สุดในเครื่องสามพัน แต่ทำไม ทำเวลาไม่ดีเท่าไร

สู้ ดีแมกซ์ ยังไม่ได้เลย ในขณะที่ไทรทัน แรงบิดน้อยกว่ามาก

แต่อัตราเร่งรถเรา กลับเป็นรองแค่วีโก้ครับ

ส่วนนาวาร่า ไม่พูดถึง แรงจริง แซงขาด (มากๆ) แต่หมดไวครับ

hs5pwj
18-11-2008, 11:16
ของผม M/T 4 Door แพร่-กรุงเทพฯ ครึ่งถังเหมือนกัน วิ่ง 120-140 / ชั่วโมง
และเคยไปส่งหลานที่ ม.สงขลา หาดใหญ่ เติมที่ปั๊มเด่นชัย 2200 บาท ไปเติมอีกครั้งที่ ประจวบครับ

ont
18-11-2008, 12:10
ผมว่าใช้ตัว PLUS M/T 4 Door ก็ได้แต่เปลี่ยนความสูงของยางเอาก็ได้อัตราทดใกล้เคียงกับ PLUS A/T 4 Door จากยางเบอร์เดิม 245/70 R16 เป็น 265/70 R16 หรือ 245/75 R16 ก็ได้

เอาแบบเทิร์นยางวันออกรถเลย มันน่าจะดูเท่ห์กว่ายางเดิม ข้อดีของเกียร์ธรรมดาคือสามารถใส่ยางได้ใหญ่กว่าเกียร์อัตโนมัติเพราะอัตราทดเกียร์น้อยกว่า

maxoutda
19-11-2008, 11:44
แต่ Ford มันตัดที่ 180 นะครับ ไม่รู้แก้ไขหรือยัง

ว่าแต่ เครื่องยนต์มันโบราณ จริงเหรอครับ แต่คิดๆไปนะครับ เทคโนของทาง ยุโรป จะคงที่มากกว่า ญี่ปุ่น นั่นก็มิได้หมายความว่า เทคโน ของยุ่น จะดีกว่าเสมอไปนะครับ เพราะโคลงสร้าง วิศวกรรม มันต่างกัน ผมมองแบบนั้นมากกว่า

ทำไม BMW เครื่องยนต์ N/A มีความแรงมากกว่า เครื่องยนต์ ญี่ปุ่น ที่ใช้ Trubo มากๆ ในจำนวน CC ที่เท่ากัน

อย่าไปมองว่ามันโบราณ หรือ เทคโนล้าสมัยเลยครับ มองที่ว่า ยุ่นมัน ทำเร็ว คิดเร็ว ขายเร็ว ไปเร็วดีกว่า มันเป็นหลักคิดของผมคนเดียวนะครับ

suriya1229
19-11-2008, 12:01
เห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างยิ่งครับ...และถ้าของเขาไม่ดีจริง คงไม่มีใครซื้อหรอกครับแต่มันอยู่ที่จุดด้อยและจุดเด่นของแต่ละค่ายที่เขาชูขึ้นมาเพื่อทำยอดขายครับ เราควรมองอย่างเป็นกลางและเป็นธรรมนะครับ :007:
แต่ Ford มันตัดที่ 180 นะครับ ไม่รู้แก้ไขหรือยัง

ว่าแต่ เครื่องยนต์มันโบราณ จริงเหรอครับ แต่คิดๆไปนะครับ เทคโนของทาง ยุโรป จะคงที่มากกว่า ญี่ปุ่น นั่นก็มิได้หมายความว่า เทคโน ของยุ่น จะดีกว่าเสมอไปนะครับ เพราะโคลงสร้าง วิศวกรรม มันต่างกัน ผมมองแบบนั้นมากกว่า

ทำไม BMW เครื่องยนต์ N/A มีความแรงมากกว่า เครื่องยนต์ ญี่ปุ่น ที่ใช้ Trubo มากๆ ในจำนวน CC ที่เท่ากัน

อย่าไปมองว่ามันโบราณ หรือ เทคโนล้าสมัยเลยครับ มองที่ว่า ยุ่นมัน ทำเร็ว คิดเร็ว ขายเร็ว ไปเร็วดีกว่า มันเป็นหลักคิดของผมคนเดียวนะครับ

dsign
19-11-2008, 12:19

...เรื่องเครื่องยนต์โบราณผมไม่ทราบ ผมก็แค่รับข่าวสารมาแล้วก็บอกต่อ ตามที่เค้าบอกเล่ามาก็เท่านั้นเอง ....

...แต่ก็คงอย่างที่ คุณmaxoutda ว่าไว้แหล่ะ ฝรั่งมันใช้เทคโนโลยีได้ประหยัดกว่าญี่ปุ่น เลยไม่จำเป็นต้องตามกระแสเทคโนใหม่ๆ แต่ไอ้คอมมอนเรล มันก็ไม่ใช่ระบบอะไรที่ใหม่หรอก เบนซ์เค้าใช้กันมาตั้งนานถมถืดและ ตั้งแต่รถเล็กยันรถบัส ก่อนที่พี่ยุ่นและยุโรปเจ้าอื่นๆ จะเอามาใช้ซะอีก ....

.... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ราคามันเป็นเครื่องตัดสินครับ อย่าง BMW ก็คงดีจริง แต่ค่าซ่อม สำหรับคนเงินเดือน 15000-20000 จะรับไหวรึป่าว ....

Rim-TarnG
19-11-2008, 12:36
ม้ามันผิดกันครับ ญี่ปุ่นคือ ม้าโม้ แต่ ยุโรปเค้าม้าจริงๆครับ สังเกตุไหมครับว่าทำไม รถสปอร์ของยุโรปม้าน้อยกว่าของญี่ปุ่น แถมการวัดม้าญี่ปุ่นกับยุโรปก็ผิดกัน การวัดแรงม้าจะวัดที่รอบสูงสุดว่ามีจำนวนเท่าไร ญี่ปุ่นปาไป เกือบ8500 รอบกว่าจะได้ม้ามาหมดแต่ยุโรปเค้าเอารอบแค่ 55-7000รอบม้าก็ออกมาหมดแล้ว ยุโรปเลยไม่ค่อยสนใจเรื่องม้า แต่ญี่ปุ่นและบ้านเรายังคงคิดว่าม้ามากๆย่อมหมายถึงแรง แต่มันขึ้นกลับหลายๆอย่าง รถคุณมีม้าอยู่200ตัวแต่ต้องใช้รอบ8000 ขึ้นไปถึงจะออกมาครบ กับอีกคันมีม้าแค่ 150 แต่ใช้รอบแค่6500 ก็ออกมาครบแล้ว แบบนี้คันไหนจะแรงกว่าอะครับต่อให้ตีนปลายด้วย ใครแช่รอบได้ถึง8500 ก็สุดๆเลยอะครับแต่ผมคงไม่เชื่อว่าทำได้ เพระเครื่องพังก่อนม้าจะมาครบ
การกินน้ำมันก็ธรรมดาครับ ม้ายุโรปตัวใหญ่กว่า ญี่ปุ่นเลยต้องกินมากกว่า ส่วนเรื่องเครื่องจะโบราณ หรือทันสมัย เราคิดกันเองครับ เพระจริงเครื่อง did คอนมอน..เลว..มีมานานแล้วเพียงแต่ว่าเรียกต่างกัน พอญี่ปุ่นออกมาเลยคิดว่า คอมมอน.เลว .พึ่งมีมา เลยคิดว่าเครื่องทันสมัยกว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้นะครับเรื่องพวกนี้ ผมตอบตาม ความคิดผมนะครับจากที่ได้สัมผัส มา

พิมไปพิมมายัง งง ตัวเองอยู่เลยว่า ผมตอบกระทู้ถูกไหมเนี่ย ^_^