PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เทคนิคทำภาพมุมกว้าง(Wide) ด้วยเลนส์ Kit ธรรมดานี่เหละ

CK Driftking
10-11-2008, 19:59
หรือจะเป็น กล้อง Compact ธรรมดาก็ได้ครับ เพียงแต่ต้องมีขากล้องด้วยนะครับ
มาดูเทคนิค การถ่ายทำครับ

ตามรูปผมเพิ่งทำเมื่อกี้นี่เอง ถ่ายแบบลวกๆนะครับไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ถ่ายแนวตั้ง 8 ภาพ โดยถ่ายแถวบนจากซ้าย ไปขวา 4 ภาพ แล้วมาเริ่มแถวล่างเริ่มจากซ้ายไปขวาอีก 4 ภาพ โดยให้ภาพเลื่อมกันทั้งด้านข้างและ บน ล่าง ประมาณ 30-40%
ควรปรับ Focus แบบ Manual แล้วก็โหลดลงคอม

เปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมา
คลิก File > Automate > Photomerge
ต่อไป คลิกช่อง Browse เลือกภาพที่ต้องการจะต่อทำภาพ ตามจำนวนที่เราถ่ายมา อย่างของผม Browse มา 8 ภาพ

ดู Layout ด้านซ้ายมือ คลิกเลือก Interactive Layout แล้วคลิก OK
โปรแกรมก็จะรวมภาพให้เรา รอ แป๊บหนึ่ง พอรวมแล้ว ก็ คลิก OK
ที่นี้โปรแกรม ก็จะ Process อีกครั้ง ขั้นตอนนี้อาจใช้เวลาช้าหน่อยถ้า file ภาพใหญ่และหลายภาพ ประมาณ 5-10 นาที
เมื่อโปรแกรม Process เรียบร้อย ก็ทำการรวม Layer โดยการ กด Ctrl+E
แล้วก็ Crop ส่วนที่เกินออกไป
ก็จะได้ภาพมุมกว้างโดยไม่ต้อง พึ่งเลนส์ Wide แพงๆ แล้วครับ

ลองทำกันดูนะครับ ยังไงใครทำได้แล้วเอามาโชว์กันมั่งนะครับ
ผมก็เพิ่งได้เทคนิดนี้มา ลองมาทำดู คิดว่าพอมีประโยชน์เลยเอา ฝากเพื่อนๆครับ

wong2737
12-11-2008, 12:32
เอ้า! เทคนิคดีดีมีให้คุณ ขอบคุณมากครับ จะลองใช้และำนำมาให้ชมกัน ส่วนตัวผมใช้โปรแกรม พาโนรามา จัดการเลย :kapook-17195-8823:

VDC
13-11-2008, 12:41
ขอบคุณครับ ไว้จะลองครับน้า

สอง สุพรรณฯ
02-04-2009, 10:52
..อื่อ..จะลองทำดูครับ