PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พี่ๆ ใช้ผลิตภัณบำรุงรักษาสีรถและยางแบบไหนกันบ้าง เอามาแบ่งบันกันดูหน่อยครับ

manit102
10-11-2008, 21:51
ชุดนี้ผมลงทุนซื้อไว้ใช้ระยะยาวเลยครับ ทั้งชุดนี้สี่พันกว่าๆ จำราคาได้ไม่หมดนะครับ แต่อยากเอามาแบ่งบันให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่รักรถ(มากกว่าแฟน) ดูกัน เผื่อใครเคยใช้หรืออยากใช้ก็จะได้ตัดสินใจถูกครับ ขอสาธยายให้ฟังกันนิดสสสสสสฯ นึงนะครับ
เริ่มจากตัวแรกด้านซ้ายสุดเป็นแชมพูสำหรับล้างรถ ซึ่งตัวนี้มีตัวเคลือบสี(เป็นฟิล์มบ้างๆ)ด้วยครับ คือหลังล้างแม้เราจะไม่ขัดเคลือบสี รถเราก็จะเงาแว๊บเลยครับ แถมหลังล้างน้ำแล้ว แม้ว่าจะปล่อยให้แห้งเองก็ไม่เป็นคราบครับ แต่ราคาก็แพงหนูฉี่เหมือนกันครับ 800 กว่าๆ นะครับผมจำเศษมันไม่ได้
ตัวที่สองเป็น Wax ขัดเคลือบเงาครับ ตัวนี้มีส่วนผสมที่เป็น Silicon ซึ่งช่วยในการปกป้องสีรถเราได้ดีเลยทีเดียวครับ ตัวนี้ขัดแล้วรถจะเงาเหมือนกระจกเลยครับ แถมเวลาเอาหลังมือลูบดูนี่นะ ลื่นปี๊ดดดด... ส่วนราคาตัวนี้อยู่ที่ประมาณ 1200 ครับ ใช้ได้นานครับ หลายปีเลยแหละ เพราะเค้าให้เคลือบแค่ 2 เดือนครั้ง คำเตือน ถ้าเคลือบบ่อยกว่านั้นจะมีผลเสีย คือ........... เปลือง
ตัวที่สามเป็น Silicon สำหรับดูแลรักษายางโดยเฉพาะ ที่พิเศษกว่านั้นคือมันเคลือบยางและหนังแท้ได้แทบทุกชนิด ผมเอาไปขัดเบาะหน้งกับชุดคอนโซลหน้าของเจ้า Black Edition มาแล้วเรียบร้อย เงาแว๊บ แถมกลิ่นเบาะใหม่ก็ลดลงด้วย ใช้แล้วไม่ว่าฝุ่นหรือโคลนหรืออะไรก็แล้วแต่มันจะไม่เกาะติดข้างยางเราเลยครับ ยางรถเราจะดูใหม่อยุ่ตลอดเวลา เมื่อวานนี้ผมไปลุยน้ำท่วมแถวๆ บางประอินมา พิสูจน์มาแล้วครับ ยางไม่เลอะเลยสักนิด สำหรับราคาอยู่ที่ 790 ครับ
ตัวที่สี่ ขวดเล็กๆ ใสๆ ตัวนี้เป็นน้ำยาเคลือบกระจกครับ ตามโครงสร้างของกระจกนั้น เมื่อเราใช้กล้องจุลทรรศน์ส่องดูใกล้ๆ แล้ว จะเห็นเลยครับว่ากระจกมันมีรูพรุนอยู่เต็มไปหมด พวกสิ่งสกปรกมันก็จะไปเกาะแล้วติดอยู่ในร่องนี้แหละครับ บางครั้งเช็ดออก บ้างครั้งก็เช็ดไม่ออก ต้องร้อนถึงร้านคาร์แคร์ ถึงจะออก น้ำยาตัวนี้เมื่อขัดแล้วมันจะเข้าไปแทรกอยู่ตามรูพรุนที่ว่านั่นแหละครับ มันจะช่วยป้องกันสิ่งสกปรก น้ำ แมลงที่จะมาติดอยู่ที่กระจกเราครับ ตอนฝนตกน้ำที่กระจกมันก็จะลื่นออกไปอย่างง่ายดาย(ให้นึกภาพน้ำที่อยู่บนใบบัวอ่ะครับ แบบนั้นเลย) โดยไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลยครับ ทำให้ทรรศนวิสัยดีมากๆ เจ้าตัวนี้ราคาอยู่ที่ 590 ใช้แค่เดือนละครั้งครับ
ต้วที่ห้า เป็นผ้าชามัว ใช้สำหรับเช็ดรถครับ หลังล้างรถ ถ้าอยากให้แห้งเร็วๆ ก็ต้องเช็ดด้วยผ้าชามัว มันจะซับน้ำได้ดีมากๆ ทำให้รถแห้งเร็ว แถมยังไม่ทำให้รถเราเป็นรอยด้วยครับ ผืนนี้ราคาอยู่ที่ 400 กว่าบาทครับ
สุดท้ายเป็นฟองน้ำล้างรถครับ ต้องอันนี้ธรรมด๊าธรรมดาครับ ไม่มีอะไรพิเศษน่าสนใจหรอกครับ แต่มันมีรูเยอะทำให้ซับพวกฝุ่นที่ติดรถเราได้ครับ ไม่ทำให้รถเราเป็นรอยครับ
ใครมีอะไรแลกเปลี่ยนเชิญเต็มที่เลยครับ เพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่านจะได้ประโยชน์กันอย่างเต็มที่ครับ

sirawitr
11-11-2008, 00:53
Amway สำหรับผมก็ work แล้วครับ น้ำยาล้าง+ขัดเคลือบสี ไม่เกิน 500฿

yut
11-11-2008, 06:43
ทำเหมือนผมตอนถอยไอ้ตันมาใหม่ๆเลย:i40: แต่ตอนนี้ย้ายมาทำงานที่รังสิต ต้องเช่าเค้าอยู่ไม่มีที่ล้าง จ้างเค้าล้างรอยขนแมวเต็มเลย ตอนนี้

myjoefiend
11-11-2008, 08:02
โหมีเยอะแยะเลย อย่างนี้สงใสต้องแวะมาอัฟข้อมูลบ้างซะแล้ว อิอิ เป็นคนคนรักรถขยันล้างขัดเองเหมือนกัน
......แวะมาอัฟให้ดูที่อยู่ในรถมีเท่านี้ ขนมาหมดไม่ไหว เดี๋ยวโดนแฟนบ่นว่าเอาลงมาทำไมเยอะแยะ 5555+

manit102
11-11-2008, 21:00
ไฟเลี้ยวข้างประตูสีขาว??
รุ่น Black Edition ครับ ไฟเลี้ยวด้านข้างสีขาว

manit102
11-11-2008, 21:06
Amway สำหรับผมก็ work แล้วครับ น้ำยาล้าง+ขัดเคลือบสี ไม่เกิน 500฿
ใช่ครับ ของแอมเวย์ก็ดีเหมือนกัน แต่อย่าไปขัดโดนกระจกนะครับ ไม่งั้นเอาไม่ออกจริงๆ ด้วย ต้องเพิ่งร้านเลยล่ะ

sirawitr
11-11-2008, 21:41
ใช่ครับ ของแอมเวย์ก็ดีเหมือนกัน แต่อย่าไปขัดโดนกระจกนะครับ ไม่งั้นเอาไม่ออกจริงๆ ด้วย ต้องเพิ่งร้านเลยล่ะ
มันเป็นยังไงละครับอันนี้ไม่ทราบจริงๆ รบกวนแนะนำหน่อยจะได้ระวังไว้นะครับ
ส่วนที่คุณหนิงใช้นะไอ้ผมก็อยากใช้มั่งแต่ไม่มีปัญญาซื้อมาใช้:kapook-17351-2909: ไม่ใชไรหรอก อิอิอิ!!!

manit102
13-11-2008, 20:56
มันเป็นยังไงละครับอันนี้ไม่ทราบจริงๆ รบกวนแนะนำหน่อยจะได้ระวังไว้นะครับ
ส่วนที่คุณหนิงใช้นะไอ้ผมก็อยากใช้มั่งแต่ไม่มีปัญญาซื้อมาใช้:kapook-17351-2909: ไม่ใชไรหรอก อิอิอิ!!!

แหม มันไม่แพงหรอกครับ ผมว่าคุ้มกับการลงทุนนะ รักรถก็ต้องเลือกของที่ดีๆ หน่อยครับ มันใช้ได้นานมากๆ เลยนะครับ ใช้จนลืมอ่ะ ส่วนเรื่องที่บอกว่าอย่าไปขัดโดนกระจกน่ะ คือน้ำยาขัดเงาของแอมเวย์น่ะ มันจะทำให้กระจกเป็นเหมือนฝ้าติดกระจก แต่มันเข้มกว่าฝ้ามากนะ อย่างเราเองไม่มีน้ำยาที่จะไปเช็ดคราบพวกนี้ออกหรอกครับ ต้องเข้าคาร์แคร์เลยครับ

manit102
13-11-2008, 21:01
ทำเหมือนผมตอนถอยไอ้ตันมาใหม่ๆเลย:i40: แต่ตอนนี้ย้ายมาทำงานที่รังสิต ต้องเช่าเค้าอยู่ไม่มีที่ล้าง จ้างเค้าล้างรอยขนแมวเต็มเลย ตอนนี้

ว๊า... น่าเสียดายเจ้าเหมียวนะเนี่ยะ ผมอยากล้างและขัดเงาเองดีกว่าครับ ประหยัดกว่า แถมถูกใจกว่าด้วย

MUNIC
13-11-2008, 22:04
แสดงว่าไปซื้อที่โลตัสมาแน่เลยนะนี่ แนะนำยี่ห้อ Turtle ตลอด
ด้วยความเคารพ ถ้าใช้หมดลอตนี้แล้ว มีแนะนำครับ
-น้ำยาล้างรถ Horsey
-น้ำยาเคลือบสี Meguiers Synthetic เบอร์ 21
-น้ำยาขัดยาง อันนี้ไม่ชำนาญ แต่คุณภาพใกล้เคียงกันทุกยี่ห้อ
-เคลือบกระจก ก็แล้วแต่ครับ

ส่วน Amway กับ Turtle คูณภาพของเค้าก็ดีนะครับ
แต่ลองใช้ดูแล้วคุณภาพไม่เหมาะสมกับราคาที่ขายเท่าไหร่นะ

joetriton
14-11-2008, 07:55
น้ำยาขัดสีบางยี่ห้อจะมี แคลเซี่ยมคาร์บอเนต ผสมอยู่จึงต้องระวังอุปกรณ์จำพวกยางทั้งหมด และน้ำยาเช็ดยางบางรุ่นจะมีสารบางตัว(โซเวนส์)ผสมอยู่ ซึ่งสารเหล่านี้เป็นตัวทำละลายชั้นดี สำหรับยาง อาการคือแก้มยางอาจจะบวมก่อนกำหนดได้ เวลาเช็ดสังเกตุฟองน้ำจะดำ ทั้งๆที่เราล้างล้อดีแล้ว ก็เอามาเป็นออเดิฟ2ตัวก่อนนะครับ เอาไว้เป็นแนวทางคัดเลือกผลิตภัณฑ์มาใช้กับรถเรานะครับ:kapook-17198-9597:

goksr
14-11-2008, 08:41
เยี่ยมครับ ;)
..
ผมใช้คล้ายเฮียเชษเลย
..
-น้ำยาเคลือบสี Meguiers Synthetic เบอร์ 21 V2
..
-น้ำยาเคลือบยางก็ kiwi แบบฉีดพ่นไม่ต้องถูนวด
..
-ส่วนแชมพูหาแบบถูกสุด
..
:kapook-17198-9597:

joetriton
14-11-2008, 08:45
No.21เยี่ยมครับ ผมก็ใช้ดีครับ แต่ทนฝุ่นนิดนึงนะครับ เกาะเหมือนกัน:i40:

g_scan
14-11-2008, 22:23
Meguiar's no. 21 คับ