PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สมาชิคใหม่ มีเรื่องรบกวนอยากสอบถามครับ

axiom
12-11-2008, 15:57
ใช้ตัว plus อยู่ อยากทราบว่าวิทยุ Pana ตัวที่ติดมากับรถ
ถ้าเราอยากเปลี่ยนเฉพาะตัววิทยุไปใช้ยี่ห้ออื่น
แต่ใช้จอเดิมติดรถ ไม่ทราบทำได้ไหมครับ
แล้วเรื่องการติดตั้ง พอดีอ่านตามคู่มือ
เห็นหน้าจอของเดิม เป็นแบบปลั๊กpin
ถ้าเอามา link กับวิทยุใหม่ ต้องทำยังไงหรือครับ
รบกวนสอบถามผู้รู้ ช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับผม

TS919
14-11-2008, 01:50
ให้ร้านทำได้ครับ ถ้าทำเองก็ได้ แต่ต้องพอมีตวามรู้บ้าง ผมทำเองก็ลืมไปแล้วต้องมานั่งไล่สายอันไหนไฟเข้า อันไหนสายลำโพง อันไหนสายทีวี เสียเวลาไปพอสมควร แนะนำไปที่ร้านที่จะดีกว่าซื้อแล้วก็ให้เขาติดตั้งให้เลย

axiom
15-11-2008, 00:54
ให้ร้านทำได้ครับ ถ้าทำเองก็ได้ แต่ต้องพอมีตวามรู้บ้าง ผมทำเองก็ลืมไปแล้วต้องมานั่งไล่สายอันไหนไฟเข้า อันไหนสายลำโพง อันไหนสายทีวี เสียเวลาไปพอสมควร แนะนำไปที่ร้านที่จะดีกว่าซื้อแล้วก็ให้เขาติดตั้งให้เลย

เรื่องติดตั้งวิทยุ ไล่สายอะไรก็พอทำได้อ่ะครับท่าน พอดีเป็นคนงบน้อยแต่ใจรักเลยทำเองตลอด แต่งงนิดเดียวก็ตรงตัว TV นะเเหละครับยังไม่เคยแกะมาดู อาศัยดูตามคู่มือเอาเลยไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนวิทยุเป็นยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Panaแล้วจะ link กับวิทยุใหม่ยังไงเท่านั้นเองวานผู้รู้ หรือท่านที่เคยทำมาแล้วช่วยด้วยนะครับขอบคุณมากครับผม

TS919
15-11-2008, 22:05
จำไม่ค่อยได้เหมือนกันว่าทำไปยังไง ต้องรื้อที่หุ้มสายไฟออกแล้วหาสายไฟที่เข้าทีวี มันจะมาจากเครื่องเสียง(น่าจะเป็นสาย+เส้นเดียว) ก็ตัดสายตัวนั้นออกแล้วเอาสายนั้นมาพ่วงต่อกับสายไฟที่มาจากรถ สายไฟนี้ไฟจะมาต่อเมื่อกุญแจอยู่ที่ตำแหน่งACC หาสายนี้ให้เจอแล้วต่อพ่วงเลย ไม่ต้องlinkกับเครื่องเสียง ส่วนสัญญาณภาพจะมีขั้วAVอยู่ สายลำโพงลองไล่ดูเองละกัน พออธิบายได้คร่าวๆเท่านี้ อย่าลืมเตรียมฟิวส์มาสำรองไว้เพื่อต่อสายผิดละกันครับ