PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เทคนิคการขับรถ 4x4 ขึ้นลงเขา

max
14-11-2008, 09:46
อยากทราบเทคนิคการขับรถขึ้นและลงเขาที่เป็นทางลาดยางเช่น เส้นอ่างขาง
สำหรับรถ 4x4 ไทรทัน เกียร์ออโต ช่วยแนะนำทีว่าตอนลงเขา ปล่อยเกียร์ 2
บวกกับปรับระบบขับจาก 2H เป็น 4H ดีรึเปล่า รึว่าท่านทั้งหลายมีเทคนิคอื่นๆ
โปรดช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

nattek
14-11-2008, 10:26
ที่เคยขับนะครับ ฝั่งขึ้นลง อ.ฝาง ชันมากหน่อย ส่วนขึ้นทางข้างหลังก็โอเคกว่านะครับ แต่อ้อม ความชันต่างกันลิบลับ

ดูความเร้วรถเป็นหลักนะครับ ถ้าขึ้นลงทาง อ.ฝาง ส่วนตัวผมใช้ L หมดโค้งชันจัด ๆ แล้วค่อยลงมา 2 สลับไปมา ปิดแอร์ก็ดีนะครับ ขับ 2 หรือ 4 ยังไงก็ได้ครับ ดูทางเป็นหลักมีทรายเยอะมั้ย? ลื่นหรือเปล่า? ทางราดยางขับ 2 เพียงพอแล้วนะ

ตอนลงดูว่า ถ้าเร็วเกินไปชะลอเบรคแบบย้ำ ๆ อย่าแช่ เด๋วเฟด หรือให้เปิดแอร์ก็ได้ จะได้ฉุดเครื่องให้ช้าลง 2 หรือ 4 ก็ดูสภาพถนนเอาด้านบนครับ

แม่ฮ่องสอน
14-11-2008, 21:01
คืออย่างงี้ครับ

แยกประเด็นกันระหว่าง
การใช้เกียร์ขับสี่ล้อ (ไม่ว่า H หรือ L) กับ
การขับลงเขา ก่อนนะครับ

จะใช้เกียร์ขับสี่ล้อ "พื้นผิว" ต้องลื่น หรือไม่แน่นครับผม

ถ้าพื้นผิว "ฝืด" ต่อให้ชัน หรือดิ่งเหว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ขับสี่ล้อครับ

และการใช้เกียร์ 4h ไม่ทำให้ลงเขาได้หนืดกว่า 2h ครับ
ต้อง 4l จึงจะลงเขาได้หนืด

ABAD
13-05-2010, 15:50
แม็ค อยู่ที่ฝางเหรอ??? ระบบเครื่องรุ่นใหม่เวลาขึ้นเขาอย่าปิดแอร์กันนะครับมีโอกาสเสี่ยงที่ความร้อนขึ้นสูงจนโอเวอร์อฮีตจนต้องจอดกินข้าวลิงมีมากเลยทีเดียว และเครื่องยนต์จะสึกหรอมากกว่าปกติด้วยครับ....อ่างขางนี่เห็นบ่อยโดยเฉพาะฤดูกาลท่องเที่ยวนี่แหละครับที่รถติดกันบนดอยก็สาเหตุนี้ทุกครั้งแหละครับ

walkingspeed
13-05-2010, 16:16
ถ้าวิ่งบนทางลาดยาง แล้วกำลังลงเขา และมีโค้งไปมาตามสันเขา
ห้าม! ใส่ 4h เด็ดขาดเลยนะครับ
เพราะมันจะทำให้ดื้อโค้ง และเป็นอันตรายอย่างมากเลยครับ
(ลองจินตนาการดู ถ้ากำลังลงเขาแล้ว อยากจะเลี้ยวซ้าย แต่รถดื้อโค้ง ไม่ยอมเข้าซ้ายตามแล้วมีรถสิบล้อสวนมาพอดี หรือข้างหน้าเป็นหน้าผา.....เสียว)

ทางทีดี ลงเขาให้ใช้ 2h และ ดึงเกียร์ (ออโต้) มาที่ 2 หรือ 3 เพื่อให้เกียร์สูงสุดอยู่ที่ เกียร์ 2 หรือ เกียร์ 3 (แล้วแต่ความชัน) และย้ำเบรคช่วยเป็นระยะๆ ครับ

อย่างนี้ลงเขาอย่างปลอดภัย (เบรคไม่ไหม้) แน่นอนครับ

Nuk_Black-Triton
13-05-2010, 16:38
ใช้การลดเกียร์ลงต่ำดีกว่าครับ ให้น้อยกว่าปกติ 1-2 เกียร์ ไม่ต้องกลัวเครื่องพัง

ไม่ต้องกลัวเปลืองน้ำมัน (เข้าโรงพยาบาล หรือทำศพ แพงกว่านี้มาก)

ใชถ้าความเร็วก่อนถึงโค้งนั้นมากเกินไป ให้เบรคช่วย ถ้ามากไปนิดหน่อย ใช้เบรคมือช่วยได้

ป้องกันอาการ "เบรคเฟด" ได้ดีกว่าครับ

ประสบการณ์ สำคัญครับ รถดี คนขับไม่เป็น ก็ไร้ประโยชน์ครับ

ยกตัวอย่างดอยอ่างขาง รถที่เหมาะสม ควรเป็นรถที่แรงบิดดีๆครับ

รถแรงบิดน้อย ตอนขึ้นเขา แรงจะน้อย ต้องลดเกียร์ต่ำมากถึงจะไปได้

ตอนลงเขา รถแรงบิดน้อยๆ แรงที่จะทำ "เอนจิ้นเบรค" ก็จะน้อยตามไป

ประมาณว่า รถที่ลดเกียร์ลงต่ำ แต่รอบเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทั้งที่ไม่ได้เหยียบคันเร่ง ประมาณนี้แหละครับ

Nuk_Black-Triton
13-05-2010, 16:39
ทางชันๆเรียบๆ ถามว่า เก๋งไปได้มั้ย (เก๋งเล็กๆ วีออส แจส) คำตอบคือไปได้

แต่ไม่เหมาะสม แค่นั้นเอง ต้องดูรถ ดูคน และความเหมาะสมในการใช้รถครับ

TONNOW
13-05-2010, 16:59
มาเก็บความรู้ครับ ของตัวเอง อัตโนมือ 5555

kaigg
13-05-2010, 21:53
กระทู้ปี 08 โอ้

MiNi_XXL
15-05-2010, 15:29
กระทู้ปี 08 โอ้

แล้วไง