PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความรู้เพื่อนๆ แกนพวงมาลัยดังยังไงศูนย์ถึงได้เปลี่ยนให้

nunn
01-02-2008, 08:15
เพื่อเป็นข้อสังเกตุให้คนใช้ไตรตันทุกคนครับ แล้วถ้าไม่เปลี่ยนมีอันตรายอะไรมากหรือเปล่า

ของผม
1. แกนพวงมาลัยดังกุกๆ เหมือนเหล็กตันๆ กระทบกับเวลาอกกตัวช้าๆ หรือ ถนนไม่เรียบ ช่างลองแล้วบอกว่าเดี๋ยวดูให้แต่ออกมาก็เหมือนเดิม

2. ผมลองเล็งล้อหน้าหลังดูเห็นมันไม่ค่อยตรงกันล้อขวาหน้าจะแบะออกนิดนึง ช่างบอกว่าดูด้วยสายตาไม่ได้ ช่างลองขับดูปล่อยมือรถวิ่งตรงใช้ได้ นอกจากตอนเหินจากสะพานจะเบี่ยงไปทางซ้าย (คือขวาถ้าหันหน้าเข้าหารถ)

3. เวลาตกหลุมพวงมาลัยจะบิดตามไม่ค่อยซับแรง แค่เข็นรถเปล่าตกหลุมฝาท่อลึกไม่เกิน 3 ซ.ม. กว้าง*ยาว 1 ฟุต ล้อบิด พวงมาลัยบิดเลย แบบนี้ไม่กล้าไปจอดห้างหรือที่ไหนที่ต้องเข็นแน่ กลับมาที่รถยามที่ไม่ได้เข็นด่าเลย คุณจอดรถยังไงล้อเบี้ยวขนาดนี้ ต้องไปตามหายามที่เข็นมาคุยถึงรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ** แบบนี้รถผมปกติหรือเปล่า เพราะช่างบอกว่า เป็นเพราะแรงที่กระทำต่อล้อ เป็นเรื่องปกติ

รบกวนขอความรู้ด้วย ถ้ามันปกติจริงๆ ผมจะได้เลิกกังวล ขอบคุณครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/images/icons/icon5.gif

Chatuchak
01-02-2008, 21:41
รีบไปเข้าศูนย์เลยครับ ดูแล้วมันท่าจะอันตรายนะครับ ศูนย์ที่ไปแล้วช่างบอกว่าไม่เป็นไร ก็ไม่ต้องเข้า ไปเข้าศูนย์อื่น
ผมเคยมีปัญหาแกนพวงมาลัยดัง ไปเข้าศูนย์นึง 3-4 ครั้ง แก้ไม่หาย คือออกจากศูนย์ไม่ดังได้ 3-4 วันก็ดังอีก ในที่สุดเลยไปเข้าที่ศูนย์สิทธิผล รามฯ เล่าอาการให้ฟัง ช่างจับเปลี่ยนเลยครับ
แต่ตอนนี้เริ่มมีปัญหาอีกแล้ว สงสัยต้องไปหาอีกรอบเร็วๆนี้

nunn
02-02-2008, 21:13
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ