PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เครื่องมีเสียงเป็นๆหายๆ

enrich
19-11-2008, 18:07
:kapook-17195-8823: เสียงเป็นๆหายๆ มาเกิดตอน 1 ปีหลังครับ ลักษณะเป็นเสียงแบบเหล็กสีกันถี่ๆเหมือน น็อตจะหลุด อะไรในเครื่องจะหลุดก็ไม่รู้ ดังหลังจากเครื่องเดินรอบได้ซักพัก ผมนำเข้าศูนย์เช็คแล้ว ทางศูนย์แจ้งว่า เป็นระบบการทำงานของเครื่องยนต์เอง ซึ่งช่างเทคนิคเป็นผู้ตรวจสอบแล้ว ที่ห้องเครื่องยนต์ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เลยมาเล่าสู่กันฟัง เผื่อเพื่อนๆจะเป็นอาการเดียวกัน จะได้สบายใจกัน

สอง สุพรรณฯ
21-11-2008, 08:57
ของผม จะมีเสียงดัง เหมือนจะมาจากด้านหลังเบาะโดยสาร (ตัว พลัส)มันจะดังเหมือนมีอะไรกระทบกันในช่วงที่เราขับช้าแต่ใช้เกียร์สูง ประมาณเกียร์ 3 ..

coco
23-11-2008, 19:10
ของผมก้อดังเหมือนคุณ enrich ครับ เพิ่งวิ่งมาได้แค่ 13000 โล 7เดือนเอง ตอนได้รถมาใหม่ๆผมว่าเสียงมันเงียบกว่านี้นะ ว่าจะลองไปหาฟังเสียงของคันอื่นบ้างอ่ะ

sangduas
30-04-2009, 12:57
:01cbb16d12:เสียงเป็นๆหายๆ ลักษณะเป็นเสียงแบบเหล็กตีกันคล้ายน็อตจะหลุด อยู่ข้างใน ดังมากแบบน่ากลัวพัง อยู่นอกรถได้ยินชัดเจน แต่ที่แปลกในเครื่องยนต์ที่มีน้ำมันเครื่องอยู่ไม่น่าจะดังขนาดนี้ครับ คิดว่าน่าจะสึกหรอบ้างแหละครับ ถ้าช่างตอบมาว่าใช้ต่อไปได้ แล้วจะทำอย่างไรดี ท่านใดเคยสังเกตบ้างครับ

Sanya
30-04-2009, 13:13
ลอง เหยียบ ครัช ดู ว่า เสียง ดัง นั้น หาย มั้ย
ถ้า หาย หรือ ไม่ได้ ยิน เสียง แสดง ว่า อาการ ครัช ดัง

ปล. ตาม มา ตอบ ทั้ง 2 กระทู้ เลย น่ะเนี่ย เรา

preeeng
30-04-2009, 15:20
:kapook-17195-8823: เสียงเป็นๆหายๆ มาเกิดตอน 1 ปีหลังครับ ลักษณะเป็นเสียงแบบเหล็กสีกันถี่ๆเหมือน น็อตจะหลุด อะไรในเครื่องจะหลุดก็ไม่รู้ ดังหลังจากเครื่องเดินรอบได้ซักพัก ผมนำเข้าศูนย์เช็คแล้ว ทางศูนย์แจ้งว่า เป็นระบบการทำงานของเครื่องยนต์เอง ซึ่งช่างเทคนิคเป็นผู้ตรวจสอบแล้ว ที่ห้องเครื่องยนต์ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เลยมาเล่าสู่กันฟัง เผื่อเพื่อนๆจะเป็นอาการเดียวกัน จะได้สบายใจกัน

ถ้าไม่ใช่เสียงครัช ที่เหยียบ ครัชแล้วเสียงเงียบ

ก็เป็น เสียงการทำงานของ SLIDE VALVE ใน SCV เคลื่อนที่ครับ เสียงจะเหมือน เหล็กตีกัน เร็ว และเสียงจะดังขึ้นตามการเหยีบคันเร่ง ถ้าเหยียบคันเร่ง แล้วดังขึ้น ก้เป็น เสียง slide valve ใน scv เคลื่อนที่ครับ
ลองฟังเสียงการทำงานของslide valve ใน scv เคลื่อนที่ไปในคลิปด้านล่างครับ
เสียงจะเหมือนเหล็กตีกัน ดังตามการกดคันเร่งครับ

http://http://www.youtube.com/watch?v=nu-upqOxm1M

preeeng
30-04-2009, 15:22
ถ้าไม่ใช่เสียงครัช ที่เหยียบ ครัชแล้วเสียงเงียบ

ก็เป็น เสียงการทำงานของ SLIDE VALVE ใน SCV เคลื่อนที่ครับ เสียงจะเหมือน เหล็กตีกัน เร็ว และเสียงจะดังขึ้นตามการเหยีบคันเร่ง ถ้าเหยียบคันเร่ง แล้วดังขึ้น ก้เป็น เสียง slide valve ใน scv เคลื่อนที่ครับ
ลองฟังเสียงการทำงานของslide valve ใน scv เคลื่อนที่ไปในคลิปด้านล่างครับ
เสียงจะเหมือนเหล็กตีกัน ดังตามการกดคันเร่งครับ

nu-upqOxm1M

kang2518
30-04-2009, 15:56
ของผมก็ดังเหมือนกันครับดังตั่งแต่ออกมาเลยครับ ยังคิดอยู่เหมือนกันว่ารถผมมันผิดปรกติหรือป่าว ถ้าผิดปรกติก็จะได้มีเพื่อนครับ ตกลงมีสมช ท่านอื่นอีกหรือป่าวครับ:1192373428:

randy23
30-04-2009, 16:03
เสียงแบบท่าน preeeng มาโพส ผมก็เคยได้อื่นในรถผมครับ แต่ ก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง