PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

kui
21-11-2008, 08:53
คือตอนนี้รถผมใช้มาได้ 2 ปีครึ่ง วิ่งมาประมาณ3หมื่นกว่าโลครับ แต่ตอนนี้รถผมมีอาการคือจะเป็นแบบว่า ตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่อง จะมีเสียงตามมาตลอดคือ ดัง แต็ก หรือประมาณ แป็ก อะครับ จะเสียงดังฟังชัดมาก แต่ก่อนไม่เคยเป็นครับ เคยพาเข้า 0 มาครั้งหนึ่ง ก็ไม่หาย และก็ไม่มีพี่ช่างมาอธิบายอาการด้วยครับ (เค้าไม่อยากมาคุย) ตอนนี้เวลา สตาร์ทเครื่องกับตอนดับเครื่อง จะเซง มาก ๆ เลยครับ บางทีมีคนรู้จักเข้ามาถามด้วยซ้ำว่าเสียงอะไหร
พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกที่นี้ ใครเคยเจอปัญหา แบบเดียวกับผมบ้าง แล้วเคยแก้ปัญหาตรงนี้ได้ (รบกวน ช่วย แนะนำ หน่อยครับ) เผื่อเข้า 0 อีกครั้ง จะได้ แย้มๆ บอกอาการช่างได้ ไม่กล้า พูดมากครับ กลัว พี่ช่างใหญ่ จะหาว่ารู้มาก .......เครียดครับ อิ ๆ ๆ รบกวนหน่อยนะครับ:yociexpress09:

kui
21-11-2008, 09:07
ขออนุญาติ เพิ่มเติมอีกนิด ที่ผมเล่าว่าพี่ช่างไม่อยากมาคุย คือตอนที่ผมไปทิ้งรถไว้ ช่วงเช้า รอจนเกือบเย็น มีพี่ที่ทาง 0 โทรมาบอกว่า ต้องทิ้งรถไว้ เช็คอีกที อืม เข้าใจ เลยบอกได้ครับ แต่เงียบหายไป 2 วัน วันที่ 3 แอะใจ เลยโทรไปถาม พี่แกบอกว่าเสร็จแต่เมื่อวานไม่เห็นมารับรถ ก็บอก ว้าวพี่ ไม่มีใครโทรบอกผม และได้ถามอาการว่าเกิดเพราะอะไหร พี่แกบอก เดียวตอนมารับรถ เคยคุยกับช่างเอง พอตอนไปรับรถ ไม่มีพี่ช่างสักคนมาอธิบาย มีแต่พี่ที่มีหน้าที่รับรอบลูกค้ามาพูด เค้าเพียงบอกว่ามันไม่ดังแล้ว ถามอะไหรก็ไม่ได้ เลยพูดบอกผ่านเค้าไปว่า ถ้าดังอีกผมมาแน่ และคราวหน้า ผมต้องพูดอะไหรบ้างแล้วครับ เพราะตอนเอาเข้าที่ผ่านมา เพียงแต่แจ้งอาการ และ ก็ทิ้งรถไว้ เพราะไม่ได้คุยกับช่างเลย ....กลุ้ม เมืองเป็นเกาะเสียใหญ่ แอบน้อยใจมิตซู ที่ น่าจะทำให้คนที่เข้ามา เซอร์วิด รู้สึก ดีกว่านี้ นี้ ผมคิดไว้แล้ว ว่าอาการนี้ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ อาจ ตัดใจจากมิตซูครับ ไม่ใช่รถไม่ดีนะ ผมชอบและรักมันด้วยซ้ำ แต่ไม่มั่นใจในเซอร์วิด ที่นี้ ต่างหาก..............(ตอนนี้รถเริ่มมีปัญหาจุกจิกอีกหลายรายการแต่รับได้ อิ ๆ ๆ )แต่อาการที่กล่าวมานี้ รับไม่ได้ครับ รู้เลย มันน่าจะมีปัญหาตรงเครื่อง นี้ กลัว เอาเข้าไปคราวนี้ ไม่รู้จะแก้ไขได้ไหม
รบกวนพี่ ๆ สมาชิก แนะนำคำตอบให้ด้วยนะครับ เผื่อเดียวเข้า 0 จะได้ เกิ้น ๆ เอ่ย ๆ กระซิบ บอบพี่ช่าง เค้าได้ ว่า พี่ มันน่าจะเกิดจากปัญหา ตรง นั้น ตรงนี้ หรือเปล่าครับ(ประมาณเนี้ยอะ) หุ ๆ บ่นมานาน ..รบกวนหน่อยนะครับ

myjoefiend
21-11-2008, 10:30
ผมก็มีครับ แต่ไม่ดังมาก เอาไว้สังเกตุตอนเผาหัวเทียนครับ พอมันดังสัก 2-5 วินาที ค่อยหมุนกุญแจสตาส ตอนจอดก็ให้เคื่องเดินเบาสักพักค่อยดับครับ ไม่รุเหมือนกันปล่าว ขอให้หายไวๆ และรู้สาเหตุวิธีแก้ไวๆน๊ะครับ

Nuk_Black-Triton
21-11-2008, 10:47
ถอดปลั๊ก Egr ออกดูสิ เผื่ออาการนี้ จะหายไป

kui
21-11-2008, 12:56
คุณ nukblack triton ครับ ตัว ปลั๊ก Egrที่บอก นี้ อยู่ส่วนไหนครับ พออธิบายหน่อยได้ไหมครับ เวลา ถอด กับ ไม่ ถอด จะมีปัญหาไหมครับ ตอนนี้ รถผมกลับมาดังอีกหลังจากเข้า 0 ได้เพียง 1 อาทิตย์ แต่ ตอนดังของเสียงสตาร์ กับ ดับเครื่อง ของผม จะดังชัดมาก อะครับ แบบ แต็ก...หรือ แป็ก เนี้ยอะครับ จะเสียงดัง ชัดมาก ๆ เลย(ตอนนี้แอบเหมือนโรคจิต เพราะลุ้น ตลอดตอนจะใช้รถ ว่า จะดังไหม อิ ๆ สรุป ดัง เกือบตลอดที่ สตาร์ท กับดับเครื่อง)
ยังไงรบกวนอธิบายหน่อยนะครับ(เริ่มเครียด) ว่าอาทิตย์หน้าจะพาเข้า 0 และจะลอง คุย กับ พี่ช่างใหญ่ดูครับ(ภูเก็ต).................

piyavit
21-11-2008, 14:04
ผมก็เป็นครับ ไม่ดังมาก คิดว่าเผาหัวเทียนครับ ก่อน start ตอน
เหมือนกันปล่าวครับ

kui
21-11-2008, 14:37
ยังไง จะรอ พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิก มาชี้แนะ ปัญหา ครับ ...............

coppy42
21-11-2008, 14:40
ไม่ทราบว่าปิดสวิทย์แอร์ทุกครั้งหรือปล่าว ถ้าเปิดไว้มันดัวแน่ตอนเปิดสวิทย์ไปที่ ON หน้าครัชคอมป์แอร์มันดังจนได้ยินชัดเลยครับ แต่ถ้าอีกอย่างที่ดังภายในห้องเก๋งใต้คอนโซล พวกรีเลย์สั่งงานเผาหัวมันจะดังแป๊ะไม่ดังมาก แต่ถ้ายังไม่อยากเข้า0ลองถามพวกช่างไฟดูเพื่อเติมความรู้....พวกเราก็ไม่เห็นอาการ.ได้แต่เดาเอา..ถ้าแก้หายแล้วเข้ามาแจ้งให้สมาชิกเราได้รับรู้ด้วยนะ

21-11-2008, 15:12
ตอนสตาร์ท มันจะดังติ๊ก เบาๆ เป็นรับบเผาหัวครับ

ส่วนตอนดับเครื่องนั้น

เป็นระบบ Egr มันกำลังกลับเข้าที่ แค่นั้นเอง

แต่ตอนดับเครื่อง มันจะดัง สามถึงสี่แต๊ก

ซึ่งอยู๋ที่ว่า วาล์ว มันเปิดมากน้อยแค่ไหนครับ

อีกเสียง ก็จะเป็นระบบแคต ที่มันร้อน พอดับเครื่อง มันก็คลายตัว

ก็ต้องมีเสียงกันบ้างโดยรวมๆ ถือว่ารถคุณปกติดีครับ

ส่วนเสียงคอมแอร์นั้น ในรถรุ่นใหม่ การใช้รถระหว่างวัน

ไม่จำเป็นที่จะต้องไปปิดสวิทช์แอร์ครับ เพราะในเวลาเปิดสวิทช์ ออน

มันจะทำงานแค่พัดลมครับ ระบบคอม จะยังไม่ทำงานจนกว่าเครื่องยนต์จะติดไปแล้ว

ประมาณ 2 วินาทีครับ และตินสตาร์ทเครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้าจะตัดการทำงานของ

แอร์ และวิทยุครับ ประมาณนี้ครับ

21-11-2008, 15:14
เรื่องรูปถ่าย ถ้าล้างห้องเครื่องแล้ว จะเอามาให้ชมครับ

kui
21-11-2008, 15:44
เพิ่มเติมครับ เสียงที่ พี่ ๆ แนะนำว่า ตอนดับ จะมีเสียงประมาณ ติ๊ก ๆ ๆ ๆ เบา ๆ 3-4 ครั้ง นั้น พอรู้ครับ เป็นเสียง เหล็กคลาย ตัว เคยถามช่างแล้ว บอกไม่มีปัญหา แต่ รถผม คือมันเป็น เสียงแบบ คือ ตอนสตาร์ทรถจะมีเสียงช่วงเครื่องจะติดอะครับ ดัง แป็ก หรือ ประมาณ แต็ก ๆ และ ตอนดับเครื่อง ก็ จะมีเสียง แบบนี้ อีก จะดังทุกครั้ง หลัง สตาร์ทกับ ดับเครื่อง ดังแบบครั้งเดียวครับ เสียงค่อนข้าง ดัง ใช้ได้ เลยอะครับ ....
คือ สรุปมันจะดัง ครั้ง เดียวครับ ตอนสตาร์ท กับ ดับเครื่องครับ แบบ แป็ก หรือ แต็ก เสียงดังชัดครับ...............ตอนนี้ เริ่ม ซีเรียสแล้วครับ..........อิ ๆ ๆ

kui
21-11-2008, 15:47
เพิ่มเติมอีกนิด ดังทุกครั้ง เลยครับ ตอน เปิด และ ดับ เครื่อง
ยังไง รบกวน พี่ ๆ สมาชิก แนะนำ หน่อยครับ อาทิตย์หน้า จะพาเข้า 0 อีก(ภูเก็ต) ถ้ายังไง จะมาเล่าครับ ตอนนี้ ตอนใช้รถ ทำใจกับเสียง ไปก่อนครับ...เห็น รถเพื่อน ๆ พี่ ๆ ผมรู้จักที่ใช้ไทรทรันไม่เคยมีอาการแบบนี้ อะครับ

melfalotee
21-11-2008, 16:33
ของผมก็ดัง แต๊กๆ ตอนดับเครื่องเท่านั้น แต่ไม่ได้สนใจอะไร เป็นตั้งกะซื้อแล้ว

หากมันมีปัญหาจริงๆ ก็รอผู้ให้ความกระจ่างอยู่ครับ

kanoktg
21-11-2008, 17:22
ผมก้อดังประมาณ 30 นาที หลังจากดับเครื่อง
แต่ก้อคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติ เลยไม่ได้สนใจ

NUJ
21-11-2008, 21:18
ถ้าคุณอุด Egr มันจะเป็นเสียงวาล์ว มันดีดกลับปกติครับ

Witoon
21-11-2008, 21:18
ผมก็ดัง แต๊กๆ ช่วงหน้าเครื่องยนต์ ตอน Start เครื่องยนต์ครั้งแรกช่วงจอดรถไว้นานๆ เช่น Start ครั้งแรกช่วงเช้า ติดรอบเดินเบา ไว้สักพัก เสียงก็หายไป ยังหาที่มาของเสียง แต๊กๆ ไม่เจอเลยเหมือนกัน

kui
26-11-2008, 14:43
ของผมอย่างที่เล่า ดัง แต้ก ตอน สตาร์ทอย่างเดียว กับ ตอนดับเครื่อง ตอนขับรถอยู่ ปกติครับ มีใครพอแนะนำให้มั้งครับ

มุดสัง
29-11-2008, 13:05
มีหัวเทียนด้วยเหรอ...:kapook-17197-2309:

ChatCha
29-11-2008, 19:31
ดังเหมือนกัน เคยถามช่าง ช่างบอกว่า Triton จะมีเสียงแบบนี้ ถือว่าปกติ

kui
01-12-2008, 15:48
ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นอาการปกตินะครับ เพราะลองสังเกตุไทรทรันคันอื่นไม่ดังแบบนี้ คือ จะดัง แต็ก หรือประมาณ แก็ก ค่อนข้างดัง ตอนสตาร์กับตอนดับเครื่องนะครับ เหมือนเครื่องจะเหวี่ยงช่วงสตาร์ท กับตอนดับ แล้ว กระทบ อะไหรสักอย่าง อะครับ แต่ยังหาไม่เจอ นี้ ว่า จะไปลองเข้า 0(ภูเก็ต) อีกอะครับ หาเวลาก่อนครับ ตอนนี้ เริ่มรับได้บ้างแล้ว แต่จะเซงทุกครั้ง ที่ สตาร์รถ กับ ตอนดับเครื่อง อะครับ ไม่เคยมีรถใครมีอาการแบบนี้เลยหรือครับ

preeeng
01-12-2008, 15:59
อาการเริ่มต้นของอาการ VALVE ในSCV ติดขัด
ตรวจสอบเบื้องต้น ได้ดังนี้
1 รถstart ติดยาก เหยียบคันเร่งถึงจะ start ติด
แต่เบาคันเร่งจะดับ เข็มวัดรอบแกว่งสวิงขึ้นลง
2 มีเสียงเครื่องยนต์ผิดปกติขณะ start เสียงดัง "แต๊ก แต๊ก"
เหมือนเสียงวาล์วเขก แต่เหยียบคันเร่ง เสียงนั้นหายไป
เพราะเนื่องจากVALVE ใน SCV เคลื่อนที่ติดขัดทำให้
ไม่สามารถรักษาระดับแรงดันน้ำมันในรางคอมมอนเลว
ให้คงที่ที่ 30 MPa ได้ ในรอบเดินเบา
แรงดันน้ำมันในรางคอมมอนเลว จะสวิงระหว่าง 25-30MPA

http://www.oknation.net/blog/preechasan/2008/09/12/entry-1

ลองให้ช่างใช้ เครื่องมือเสียบที่ช่องobd ใต้พวงมาลัย เราจะเห็นว่า แรงดันน้ำมันในรางคอมมอนเลวจะสวิงขึ้นลง ตามเสียงแต๊กๆๆของเครื่องครับ
เป็นอาการเริ่มต้น ของscv เคลื่อนที่ติดขัดครับ จาก ระยะทาง30000 กมก็ เข้าเกณฑ์ที่ scv รุ่นใหม่จะสึกจนติดครับ

01-12-2008, 16:57
น่ากลัวซะแล้วแฮะ

ไปเช็คระบบ ด้วย Mut Iii ก่อนดีกว่าครับ

kui
02-12-2008, 12:46
:i42: ฮืม ๆ น่ากลัวครับ ถ้าอาการอย่างที่คุณpreeeng กล่าวไว้ ตอนนี้ผมก็หนาวๆ ร้อน ๆ ละครับ แต่รถผมตอนนี้พอสตาร์ทติดก็ขับตามปกตินะครับ ยังไม่มีไฟโชว์รูปเครื่องแต่อย่างใด แต่อาการนี้ถ้านับตอนนี้ก็เป็นมาเป็นเดือนแล้วครับ แต่อาการอย่างที่ผมเล่าละครับ พอบิดลูกกุญแจสตาร์ทก็ดัง แต็ก หรือ แก็ก 1ครั้งและก็เงียบไปเลยครับ ก็ใช้รถได้ตามปกติ และจะดังอีกทีตอนดับเครื่องนี้ละครับ ถ้าแบบนี้ ตอนผมจะเอารถเข้า( 0 ภูเก็ต ) อีกที จะลองบอกว่า ลองเช็คอะไหร หรือ ประมาณว่า พี่ช่างครับมันน่าจะเกิดจากปัญหานี้ตัวนี้หรือเปล่า อะไหรเนี้ยอะครับ แนะนำด้วยครับ( แต่มาหลังๆ นี้ จะ ดัง บ้าง ไม่ ดังบ้างครับ )แต่ส่วนใหญ่จะดัง นี้ก็กลัว จะเป็นปัญหาที่วาล์ ตัวนี้ ก็ น่ากลัวครับ..........ยังคิดเลย ถ้าเข้า 0 อีกแล้วพี่ช่างทำอะไหรไม่ได้ ไม่หาย ก็อาจตัดใจลาจาก คันนี้ครับ เพราะยังมีปัญหาจุกจิก เล็ก ๆ น้อย ๆ อีก แต่รับได้ ยกเว้นปัญหาที่กล่าวนี้ ยังรับไม่ได้ครับ:kapook-17193-7653:

kui
04-12-2008, 15:25
:kapook-17193-7653: ไม่มีใครเคยเป็นปัญหาอย่างรถผมเลยหรือครับ ตอนนี้ยังหวังจะมีผู้มาชี้ทางสว่างให้อยู่นะครับ...........

myjoefiend
04-12-2008, 15:37
5555+ อย่าเศร้าไปเลยครับ ไปที่ศูนย์ให้ช่วยครายข้อสงใสดีที่สุดครับ ขอให้หายไวๆและทราบสาเหตุไวๆน๊ะครับ สู้ๆ เอาใจช่วยครับ

kui
11-12-2008, 15:23
:kapook-17193-7653: ปัญหานี้ มีแต่ไทรทรัน ผมเป็นคันเดียวหรือครับ .........ยังไม่เคยมีใครมาเล่าอาการเป็นอย่างรถผมบ้างเยย จะรออยางมีหวังอยู่ครับ ในการแก้ปัญหา

kui
11-12-2008, 15:28
:kapook-17193-7653:http://pajerosportsociety.com/webboard/index.php?topic=130.0
อาการคล้ายตาม ลิ้งค ที่แปะไว้เลยครับ ของพี่ ปาเจ สปอร์ต เค้า
ขออนุญาตินำมาแปะครับ

kui
12-12-2008, 11:26
:kapook-17342-8336: แต่อย่างอาการที่ผมขออนุญาติแปะลิงค์เอาไว้ ก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่จริงๆ แล้วอาการรถผมเป็นอย่างที่กล่าวๆไว้ข้างบนมากกว่า คือ สตาร์ทรถเมื่อไหร่จะมีเสียง แก็ก หรือ แต็ก ตามมาด้วย 1 ครั้ง ดังฟังชัด และ เมื่อ ดับเครื่องเมื่อไหร่จะมีเสียงแบบเดิมเช่นเดียวกันตามมาอีก 1 ครั้ง จะเป็นแบบนี้ตลอด แต่ช่วงนี้ ยังดีหน่อย สตาร์ทไม่ค่อยมีเสียงแล้ว แต่ตอนดับเครื่อง ยังมีเสียงอยู่ ไม่มีใครในสมาชิกหรือเพื่อน ๆ เป็นอาการอย่างรถผมเลยหรือครับ:kapook-17193-7653:

iGnUs
12-12-2008, 21:47
มาปลอบใจหรือซ้ำเติมหว่า แต่รถผมไม่มีครับ

หายไวๆครับ ถ้าเป็นไปได้ลองศูนย์ใหม่ไหมครับ อาจจะมีช่างที่ดีกว่า

kui
15-12-2008, 17:02
ครับ ผมคิดว่าจะพาเข้า 0(ภูเก็ต)ครับ สักอาทิตย์หน้า จะไปบอกอาการพี่ช่างเค้าอีกที เพราะเคยพาไปเข้าเช็คครั้งหนึ่งแล้ว แต่อาการดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ แต่ก็ไม่หายสนิทครับ ตอนนี้ ชักจะขับเจ้า ไทรทรัน ไม่สนุกแล้วครับ เหมือน แอบจิต นิด ๆ ลุ้นเสมอ ตอนสตาร์ท กับ ตอนดับเครื่อง ว่า จะดังไหมหนอ เหอ กลุ้ม ครับ ...อีกอย่าง ว่าจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ ด้วยอะครับ ช่วงปีใหม่ อาจใช้รถทางไกล หลายวันติด เดียวไม่มั่นใจในอาการรถครับ(ที่ภูเก็ตมี อยู่ 0 เดียวครับ)