PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : คลัทซ์ทองแดงเป็นยังไง แรงขึ้นจริงหรือเปล่า

a_hypersony
02-02-2008, 10:24
เคยได้ยินมาว่า คลัทซ์ทองแดงเนี่ย ทำให้รถวิ่งขึ้นจริงหรือเปล่า
อยากให้เพื่อน ๆ ที่มีความรู้เรื่องนี้ หรือ ใช้อยู่บอกหน่อยว่าเป็นยังไงครับ
รอเก็บข้อมูลอยู่ แล้วขอราคาด้วยนะครับ:p

Arck
02-02-2008, 11:55
คือมันจะจับกำลังจากเพลาข้อเหวี่ยงได้ดีขึ้น ทำให้การถ่ายกำลังไปสู่ล้อขับเคลื่อนไดอย่างเต็มที่ แต่คลัทซ์จะหนักมากครับ(เคยขับรถเพื่อน) กล้ามขาขึ้นเป็นมัดๆ

pord
02-02-2008, 13:58
เครื่องยนต์เดิมๆไม่ได้แต่งเครื่องเพิ่มแรงม้าติดไปไม่เห็นประโยชน์หรอกครับ เอาไว้สำหรับรถที่ตกแต่งเพิ่มแรงม้ามากกว่าปกติครับ

win
07-02-2008, 22:02
เครื่องยนต์เดิมๆไม่ได้แต่งเครื่องเพิ่มแรงม้าติดไปไม่เห็นประโยชน์หรอกครับ เอาไว้สำหรับรถที่ตกแต่งเพิ่มแรงม้ามากกว่าปกติครับ

ใช่ครับคลัทช์ไม่ได้ช่วยให้รถแรงขึ้นครับแต่จะรับมือกับรถที่โมดิฟายแล้วมีแรงม้าเยอะๆได้ดีครับ

natalee
13-02-2008, 23:37
เลี้ยงคลัทช์เวลารถติดๆไม่ค่อยจะได้ รถมันจะสั่นสะท้านต้องกระชากออก ใช้งานทุกวันคงมันพิลึก เคยใช้อยู่เข็ดไปนาน(แค่3 แฉกเอง) ถ้าtwin plate ยิ่งแล้วเลย

navyhawk
11-04-2009, 18:36
มันทนกว่าของติดรถป่าวครับ เพราะตอนนี้มันดังแล้ว ยังไม่ 60000 โลเลย เวลาจอดไม่เหยียบคลัทช์จะได้ยินเสียงเหมือนเหล็กถูกัน พอเหยียบคลัทช์จะเงียบ แต่พอรถวิ่งจะลืมทุกอย่าง...

รถแรงเพชร
24-04-2009, 00:57
มันแข็งเมือยเท้าครับ ขับซ้าๆก็ลำบาก

mckyparty
24-04-2009, 01:28
แถวปทุมวัน มีหลายร้านเลยครับ แต่ไม่รู้ว่ามีของ triton เป่านะ แต่เค้ามักจะวัดกันเป็นนิ้วๆ น่าจะพอเทียบได้

ถ้ามีให้เลือก เอาแบบผสมก้อได้ครับ ไม่ต้องทองแดงก้อนล้วนๆ เด๋วนี้เค้ามีเทคโนโลยีใหม่ๆ เพียบ ลองศึกษาดูครับ ผมหลุดมานาน เพราะมาใช้ออโต้

ก่อนหน้านี้เคยเล่น twin plate ในเครื่อง 4G63T แต่ต้องแต่งลูกสูบ แม่ปั๊มครัชท์ตัวล่างช่วย (เอาของกระบะมาใส่) เลยไม่มีความหนักเลย เหมือนขับรถบ้าน อาจจะแข็งกว่านิดๆ แทบไม่รู้สึก หมดสมัยนานแล้วที่ครัชท์ทองแดงต้องหนัก ถ้าได้มีโอกาส ลองไปเหยียบพวก Evo หรือ impreza หลายๆคันที่ลง twin plate ดู ครัชท์ไม่ได้หนักเลย

มันมีรายละเอียดเยอะ ชอบแบบโดด หรือไม่โดด เด๋วไว้เจอเวปที่เค้าทำขาย แล้วจะมาบอกนะจ้ะ