PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องสีของป้ายทะเบียนครับ

b_boy
28-11-2008, 16:03
ป้ายทะเบียนสีเขียวกับสีดำมันต่างกันยังไงครับ
ผมใช้ตัวแค็ปจะได้ป้ายสีอะไร ขอบคุณครับ

indy72
28-11-2008, 16:06
เขียวครับ รถบรรทุก จ่ายน้อยดีแล้วครับ
ของผมมันดำ ยังอยากเขียวมั่งเลย

dsign
28-11-2008, 16:16
....สีเขียวจดทะเบียนคือรถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล(ปิ๊กอัพ)ครับ CAB, SINGLE CAB....

....สีฟ้าจดทะเบียนคือรถยนต์นั่งส่วนบุคคล11ที่นั่ง(แวน)ส่วนมากนิยม4ประตูและCABแต่ต้องมีหลังคาครอบกระบะแล้ว....

....สีดำจดทะเบียนคือรถยนต์นั่งส่วนบุคคล7ที่นั่ง ก็คือ4ประตูทั่วๆไปหรือรถเก๋งนั่นเอง.....

TNK
28-11-2008, 16:16
รถกระบะแค๊ป จดทะเบียนเป็นรถบรรทุกครบ ได้ป้ายสีเขียว ค่าภาษีตามน้ำหนักรถครับ
ส่วน 4 ประตู จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ได้ป้ายสีดำครับ ค่าภาษีตามจำนวนซีซี ของเครื่องยนต์ครับ

coppy42
28-11-2008, 16:19
เขียวครับยืนยันอีกเสียงก็ได้ บรรทุก2ที่นั่ง แล้วถ้าใส่หลังคาหรือต่อคอกเหล็กแจ้งไปตอนนี้เลยจะได้ไม่ต้องไปแจ้งแล้วตรวจสภาพให้เสียเวลาวันหลัง...

dsign
28-11-2008, 20:23
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ

สีเขียว คิดภาษีตามน้ำหนักรถ บรรทุกได้สูงไม่เกิน3.5เมตรจากพื้นทาง

สีฟ้า เรียกนั่งเกิน11คน คิดภาษีตามน้ำหนักรถ รถกระบะเป็นป้ายฟ้าได้ต้องทำหลังคาสูงนั่ง2แถว หรือ หลังคาเตี้ยแล้วเจาะหลุมนั่ง2แถว ห้ามเอาที่นั่งหรือหลังคาออกไม่งั้นโดนจับ

สีดำ เรียกนั่งเกิน7คนไม่เกิน11คน คิดภาษีตามซีซี 2500=4800 3200=6800 บรรทุกได้สูงไม่เกิน1.5เมตรจากพื้นทาง ***ป้ายดำใบกำกับภาษีค่าน้ำมันใช้กับระบบภาษีมูลค่าเพื่มเพื่อหักเป็นค่าใช้จ่ายไม่ได้***

... เอน้า้tpc ผมว่าไม่ใช่แล้วนะครับ อาจจะมีการเข้าใจอะไรผิดเล็กน้อย ....

....สีฟ้ารถยนต์นั่ง11คนนะครับ.....(อันนี้นับเบาะดูได้ครับจากจำนวนที่นั่งไม่เกิน11)

....สีดำรถยนต์นั่งส่วนบุคคล7ที่นั่งนะครับ....(เฉพาะรถนั่งประเภทนี้ ลองนึกดูเล่นๆ เอานะครับ คุณนั่งเกิน7คนตำรวจก็จับและ อันนี้ยกตัวอย่างให้..(เช่นโฆษณา เชฟโลเลต อาวีโอเก๋งเล็กที่นั่งได้7คนไม่รวมผู้ขับนะ)

.... หรือนะครับลองนึกดูตลาดรถ PPV บ้านเราดูก็ได้ว่าเค้าจำกัดที่นั่งมาเท่าไหร่ นั่นคืออัตราส่วนที่กฎหมายขนส่งระบุไว้ครับ.....

...ส่วนรถนั่งที่เกิน11แต่ไม่เกิน24คน(หรือปล่าวผมไม่แน่ใจ)ไปแล้วนั้น จะเป็นรถประเภท มินิบัสทะเบียนก็จะเป็นประเภทขนส่งผู้โดยสาร ครับ....

....ส่วนอัตราภาษีตามนั้นครับ....

...ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ.... :yenta4-emoticon-002

b_boy
01-12-2008, 16:55
ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกคนครับที่ให้ความกระจ่าง
(รบกวนถามอีกนิดครับแล้วถ้าเราไปใส่ฝาครอบกระบะแบบเปิดเสมอเก๋ง
แล้วมีคนนั่งหลังแต่ป้ายเป็นสีเขียวจะโดนจับไหมครับ)