PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Flower

CK Driftking
02-02-2008, 22:03
หลังจาก ได้คำชี้แนะจากผู้รู้ และศึกษาจากหนังสือ จากการเข้าใจถึงกล้องที่เราใช้อยู่ และเทคนิคการปรับแต่งภาพที่เราถ่ายมา ซึ่งมีหลากหลาย ก็เลยมีมาให้ชมและขอคำติชม และชี้แนะ เช่นเคยครับ

เป็นการถ่ายจาก Canon 400D Lene Kite
ปรับแต่งโดย PS3 ที่ทำให้ฉากหลังเบลอ เพิ่มขึ้นครับ

02-02-2008, 22:14
ต้นฉบับก่อนใช้โปรแกมหลังเบลอครับ

02-02-2008, 22:21
การ Resize ผมยังใช้ของ ACDsee7.0 อยู่ครับ เลยทำให้ภาพขาดความคมชัดไปเยอะเลย

และนี้ครับแหล่งข้อมูลความรู้เพิ่มเติม:D

Wasan
03-02-2008, 00:58
แสงเงาไม่มีเลยครับ ใช้แสงจากแฟลชภาพก็เลยดูแข็งๆไป ศึกษาวิธีถ่ายภาพจากคู่มือที่พี่ซื้อมาเลยครับ
-.การวัดแสง
-.ความเร็วชัตเตอร์
-.รูรับแสง F
-.องค์ประกอบภาพ Compositon
ตอนนี้เน้นถ่ายภาพก่อนครับถ่ายเยอะๆดูภาพจากคนอื่นหรือเวปถ่ายภาพต่างๆ พอเราเข้าใจแล้วทีนี้ค่อยเอาโปรแกรมจัดการกับภาพครับ ถ่ายภาพให้ได้ 99% อีก1%ใช้โปรแกรมในการจัดการเพื่อทำให้ภาพออกมาดูดีครับ

03-02-2008, 14:37
แสงเงาไม่มีเลยครับ ใช้แสงจากแฟลชภาพก็เลยดูแข็งๆไป ศึกษาวิธีถ่ายภาพจากคู่มือที่พี่ซื้อมาเลยครับ
-.การวัดแสง
-.ความเร็วชัตเตอร์
-.รูรับแสง F
-.องค์ประกอบภาพ Compositon
ตอนนี้เน้นถ่ายภาพก่อนครับถ่ายเยอะๆดูภาพจากคนอื่นหรือเวปถ่ายภาพต่างๆ พอเราเข้าใจแล้วทีนี้ค่อยเอาโปรแกรมจัดการกับภาพครับ ถ่ายภาพให้ได้ 99% อีก1%ใช้โปรแกรมในการจัดการเพื่อทำให้ภาพออกมาดูดีครับ

ขอบคุณมากครับ ผมชอบห้องนี้จริงๆครับ ผมเห็นบางห้องของเว็ปเกี่ยวกับถ่ายภาพ ที่อื่นทั่วไป มีบางคนโพสต์ภาพมา มีแต่คนชมนะครับ ว่าสวยอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่ค่อยจะมีการแนะนำ แก้ไข ยังไง ก็เลยไม่รู้ว่า เราพัฒนาไปถึงใหน ทั้งที่บางทีผมดูว่า ภาพบางภาพ ที่โพสต์มามันน่าจะออกมาดีกว่านี้ แตก็มี่คนชมอย่างเดียว

ใครมีข้อชี้แนะยังไง แบบสุดเลยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ติเพื่อก่อครับ:D:D