PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

kui
04-12-2008, 15:38
คือตอนนี้รถผมใช้มาได้ 2 ปีครึ่ง วิ่งมาประมาณ3หมื่นกว่าโลครับ แต่ตอนนี้รถผมมีอาการคือจะเป็นแบบว่า ตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่อง จะมีเสียงตามมาตลอดคือ ดัง แต็ก หรือประมาณ แป็ก อะครับดังแค่ 1 ครั้ง จะเสียงดังฟังชัดมาก แต่ก่อนไม่เคยเป็นครับ แต่รถก็ขับได้ตามปกติครับ เคยพาเข้า 0 มาครั้งหนึ่ง ก็ไม่หาย และก็ไม่มีพี่ช่างมาอธิบายอาการด้วยครับ (เค้าไม่อยากมาคุย) ตอนนี้เวลา สตาร์ทเครื่องกับตอนดับเครื่อง จะเซง มาก ๆ เลยครับ บางทีมีคนรู้จักเข้ามาถามด้วยซ้ำว่าเสียงอะไหร
พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกที่นี้ ใครเคยเจอปัญหา แบบเดียวกับผมบ้าง แล้วเคยแก้ปัญหาตรงนี้ได้ (รบกวน ช่วย แนะนำ หน่อยครับ) เผื่อเข้า 0ภูเก็ต อีกครั้ง จะได้ แย้มๆ บอกอาการช่างได้ ไม่กล้า พูดมากครับ กลัว พี่ช่างใหญ่ .......เครียดครับ อิ ๆ ๆ รบกวนหน่อยนะครับ:kapook-17193-7653:

walkingspeed
04-12-2008, 16:38
เป็นเหมือนกันเลยครับ แต่เป็นตอนดับเครื่อง
ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ
น่าจะปกติ
เหมือนเวลาอะไรมันหมุนๆอยู่แล้วมันหยุด ก็มีเสียงดังแต๊กอะไรทำนองนี้ครับ

siganda
04-12-2008, 17:11
เป็นเหมือนกันครับ ยืนฟังตอนดับเครื่องไปแล้วสักพัก ดังหลาย แต๊ก เลย

daijobudai01
07-12-2008, 20:23
ของผมเปงตอนดับเครื่องนะคับ ตอนสตาร์ทไม่เปง
ดังหลายแต๊ก ประมาณว่าทอมันลั่น (สันนิฐานเอาเอง)เพราว่ามอไซมิโอที่บ้านก็ดังเหมือนกัน

kui
08-12-2008, 14:28
อาการที่ดัง แต็ก ๆ ๆ หลายครั้งนั้น เป็นเพราะวาล์ คลายตัวครับ จะดังตอนดับเครื่องสนิทแล้ว จะดัง แต็ก ๆ ๆ อยู่ 3-4 ครั้ง.......แต่ของผมที่เป็นอาการคือ ตอนสตาร์ทจะมีเสียงมาด้วยคือดัง แต็กหรือ แกร็ก 1 ครั้งฟังชัดสนิทหูเลยครับ และ ตอนดังเครื่อง ก็ดัง อีกครั้ง เช่นกัน ครับ .เคยให้ญาติที่ทำอู่มาฟังเสียง ก็ไม่แน่ใจ เค้าบอกสันนิฐาน มาจากเสียง ลูกสูบภายในเครื่อง อะ เหมือนอาการเริ่มต้นนี้ก็ไม่ฟันธวงครับ
ผมเคยถามเพื่อนที่ใช้ไทรทรันด้วยกัน ก็....งง

kui
08-12-2008, 14:30
...ต่อครับ ไม่เคยมีรถใคร อาการเป็นอย่าง รถผมเลยครับ.........นี้ตอนนี้ ยังดีหน่อย ดัง บ้าง ไม่ดัง บ้าง แต่ ก็ซีเรียส ครับ เห็นรถคนอื่น ตอนสตาร์ทกับดับเครื่อง ไม่เคยมีเสียง ดังกล่าว นอก จาก เสียง แต็ก ๆ ๆ ๆ เหล็กคลายตัวอย่างเดียว

kui
11-12-2008, 14:41
จะรอคำตอบอยู่นะครับ................อย่างมีความหวัง

x-net
12-12-2008, 14:47
อะ ผมได้ยินจนชินแล้วอะครับ ตอนดับเครื่องมันดังแต๊กๆๆๆๆๆ ก่อนจะดับ

sonata
15-12-2008, 21:11
ไม่เคยได้ยิน เลยครับ นอกจากเสียงเหล็กคลายตัว
ใช้มา 2 ปี 70000กว่าโล