PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเส้นทางไปภูทับเบิกครับ

b_boy
05-12-2008, 14:50
13-16 ธ.ค.นี้จะไปเที่ยวทับเบิกจึงอยากสอบถามพี่ๆทีเคยไปช่วยแนะนำเส้นทางหน่อยครับเอาแบบละเอียดยิ่งดีเลยครับ(กลัวหลง)เริ่มต้นจากกรุงเทพนะครับ จะต้องไปยังไงวิ่งเส้นไหนดี รบกวนด้วยครับ

b_boy
07-12-2008, 17:00
สงสัยไปเที่ยวกันหมดแน่ๆ เลยไม่มีใครเข้ามาตอบคำถามเลย...

coppy42
07-12-2008, 18:12
*กลับมาแล้วครับไปงามครบรอบ3ปีของคลับเรามาถึง ก.ท.20.05น.6/12/51*อ้าว..ไม่มีใครผมเองก็ได้ออกจาก ก.ท.ไปเส้นสระบุรีตรงไปทางเส้น21ยาวผ่านชัยบาดาล-ศรีเทพ-(เลยมา20กว่าโลไก่ย่างที่ อ.วิเชียรบุรีบอกได้เลยว่าดังที่สุดใน ป.ท.ไทย)/อ.บึงสามพัน-พอถึงแยกวังชมภู ออกขวามีป้ายไป จ.เพรชบูรณ์ 300กว่าโล แล้วซ้ายผ่านตัวเมืองตรงอย่างเดียว ไปตามป้าย อ.เขาค้อ+ อ.หล่มสัก ก่อนถึงแยกหล่มสัก มีบายพาสออกไปทาง อ.วังทองจะไปเจอ(เส้น12) มีป้ายบอก อ.ช.ภูหินล่องกล้าและภูทับเบิก ถ้าไม่แน่ใจให้ตรงไป4แยกลงไปถามคนขายมะขามแถวนั้นได้(4แยกหล่มสัก)ง่ายครับง่ายนิดเดียว พอซ้ายมาทาง อ.วังทอง(เส้น12)อีกประมาณ5ก.ม.ขวาเข้าไปเส้น2011ต่อไม่เกิน22ก.ม.แยกซ้ายเข้าทางล่องกล้า+ทับเบิกเริ่มขึ้นเขาแล้วทางนี้ชันครับแต่สวย มีล้อฟรีตะกุยปืดๆตามโค้งSค่อยๆไต่ไปเรื่อยๆจอดถ่ายรูปที่ศาลาหน่อยพักครัช(ถ้าใครอยากแซงปล่อยไปเลยครับอย่าโหดมันขึ้นอย่างเดียวมีน้ำเดือด ครัชไหม้กันตลอดถ้าเป็น4X4สบาย) เส้นทางนี้เป็นทางขึ้นจนถึงจุดสุงสุดของยอดภูเราจะไปทับเบิกทางขวาถ้าซ้ายเข้าเขตุอุทยานฯเสียค่าธรรมเนียมถ้าจะไปนอนที่ อ.ช.ฯ ตรงแยกนี้มีร้านขายของชาวเขา มีเสบียง ขาย ไม่ต้องกลัวอด ขวาไปแล้วไปให้สุดทางเห็น ร.ร.เข้าไปในหลังร.ร.ที่นี่ดีกว่าของชาวเขา แต่ของชาวเขาบรรยากาศแจ๋งกว่าหมอกเกาะเต็นท์บางทีเป็นวันเลย ผมไปนอนที่หลังร.ร.1ครั้งที่ อ.ช.ฯ 4ครั้ง / (รูปผมลงแผ่นไปหมดในเครื่องลบเกลี้ยงหาเจอเดี๋ยวลงให้ดูแต่เป็นคันสตราด้า4wDนะ) *หาหนังสือตามร้านหนังสือตาม ซีเอ็ดมีหลายสำนักครับเอาแบบเล่มละที่เลย*

b_boy
08-12-2008, 17:43
ขอบคุณมากครับ บอกละเอียดอย่างนี้ไม่ต้องกลัวหลงแล้ว...

b_boy
08-12-2008, 17:53
รบกวนถามอีกนิดครับแล้วจากทับเบิกไปเขาค้อละครับไปไปเส้นไหนครับ

coppy42
09-12-2008, 12:05
ทางที่ไปจากเพชรบูรณ์ประมาณ 30 กว่าๆ กม มีป้ายแยกซ้ายเข้าอ. เขาค้อ แล้วอีกทางหนึ่งอยู่เส้น แค้มป์สน ถนน หมายเลข 12 สี่แยก หล่มสัก ไป อ.วังทอง ประมาณ 20 กว่า กม มีเข้าทางนี้ ไปอ.เขาค้อก็ได้ เข้าได้สองเส้น ครับ
อ.ช.ทุ่งแสลงหลวงมี2ที่นะครับ ที่แรกอยู่แถวน้ำตกแก่งโสภา ที่2สาขาหนองแม่นาบ้านทานตะวันเลยพระตำหนักเขาค้อตรงไปเกือบ20โลเลยแยกเข้าน้ำตกศรีดิษฐ์ไปมีป้ายอยู่ด้านขวาที่นี่เงียบดีห้องน้ำมากและถ้าจะเข้าไปด้านในเลยทุ่งนางพญาไปนอนในป่าสนก็มีในนั้นไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไรเลยสำหรับผู้ที่ชอบแบบธรรมชาติอย่างแท้ ถุงขยะดำโปรดเตรียมไปเสบียงน้ำ วิ่งผ่านทุ่งหญ้าซาร์วานน่าแบบแรลลี่เข้าไปผ่านป่าทึบป่าสนฯผมไปมา5หนแล้วต้องเข้าไปขออนุญาตก่อน4โมงเย็นในที่ทำการ

b_boy
09-12-2008, 15:18
ขอบคุณอีกครั้งครับ

big10260(TTC00131)
10-12-2008, 08:06
กลับมาแล้วครับ ไม่ทันน้า coppy42 ตามที่น้าบอกเลย ถ้าเป็นรถไม่ยกอาจจะมีโดนนิดหน่อยเพราะมีการทำทางขึ้น ทางขึ้นค่อนข้างชั้น แต่ไปได้ วีออสยังขึ้นได้เลย ผมพลัส แค็ป ออโต้
ขึ้นสบายมีฟรีนิดหน่อยตรงทำทาง ถ้าจะขึ้นผมว่าขึ้นไปนอนแล้วตื่นเช้ามาดูหมอกดีกว่าเพราะถ้าขึ้นเช้ามืดผมว่าอันตรายครับ ไม่มีไฟทางเลยเสียดายผมไม่ได้ไปต่อภูหินเพราะเวลากลับจะไกลจากที่พักมากเลยต้องลงทางเดิม บริเวณนั้นก้เที่ยวได้หลายที่เช่นอนุเสารีย์เขาค้อ วัดกาญจนาภิเษก(ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะ)พระตำหนักเขาค้อ น้ำตกศรีดิษฐ เ

god-army
16-12-2008, 14:24
ก.พ.52 จะไปครับ ค่อยหนาวน้อยหน่อย

b_boy
17-12-2008, 20:51
ก็ดีเหมือนกันจะได้ไม่หนาวมาก เพราะผมพึงกลับมาเมื่อวานอากาศหนาวมากครับลมนี่โกรกทั้งคืน ขนาดเตรียมผ้านวมไปด้วยยังนอนหนาวเลยครับ แต่ก็ได้บรรยากาศดีครับ..............
ขอให้มีความสุขกับภูทับเบิกครับ