PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิธีแก้ใขภาพเอียงๆ

Wasan
03-02-2008, 22:44
ไม่ว่าคุณหรือใครก็เคยเวลาออกไปถ่ายภาพแล้วพอเอามาเปิดดูในจอเอทำไมมันเอียงๆแบบนี้น่ะ แล้วจะแก้ใขยังไงดี เอ้ากระทู้นี้จะสอนวิธีการแก้ใขภาพเอียงๆให้มันตรงๆ เปิด Photoshop ขึ้นมาครับพร้อมกับรูปเอียงๆ1รูป
1.File 2.Open

Wasan
03-02-2008, 22:47
เปิดภาพเอียงๆมาแล้วขั้นตอนต่อไป
1.Filter 2.Distort 3.Lens Correction..

Wasan
03-02-2008, 22:53
เมนู Lens Correction ก็จะโผล่มาพร้อมกับรูปเอียงๆแล้วทำไงต่อ วงกลมหมายเลข1 Angle ให้เราใช้เม้าท์ไปปรับตรงนั้นเลยครับเหมือนเข็มนาฬิกา ถ้าภาพเราเอียงซ้ายให้ปรับไปทางขวาตรงกันข้ามถ้าภาพเราเอียงขวาก็ปรับเข็มมาทางซ้ายปรับหมุนจนคิดว่ามันตรงหรือดู Grid ช่องเล็กๆที่อยู่ในภาพก็ได้ครับว่าได้ฉากหรือยังถ้าปรับตรงแล้ว ก็ 2. OK

Wasan
03-02-2008, 22:58
เสร็จแล้วครับ.......อ่ะยังไม่เสร็จซะทีเดียวเมื่อเราปรับภาพแล้วจะมีพื้นที่ที่เราไม่ได้ใช้งานมันโผล่มา(ส่วนเกิน)ทำไงดีง่ายๆครับเราก็ Crop มันออกไป ใช้เม้าท์คลิ๊กหมายเลข1. Crop Tool(C)

Wasan
03-02-2008, 23:03
แล้วก็Cropลงไปในภาพเลยครับแน่นอนเสียพื้นที่ด้านข้างของภาพไปทำไงได้ก็ดันถ่ายมาเอียงๆถ้าคิดว่ายังCropไม่พอใจก็คลิ๊กหมายเลข2.Cancle แล้วCropใหม่พอใจแล้วก็คลิ๊กหมายเลข1.Commit Current Crop Operation

Wasan
03-02-2008, 23:05
ได้มาแล้วครับจากเอียงๆก็ตรงใจในบัดดล จากนั้นก็Saveได้เลยครับ

Wasan
03-02-2008, 23:09
ได้อย่างก็เสียอย่างทำให้ภาพตรงได้แต่เราก็เสียพื้นที่ด้านข้างของภาพไปทางที่ดีถ่ายมาตรงๆน่ะดีแล้วครับจะได้ไม่เสียเวลามาปรับแต่งอีก มีภาพมาให้ดูครับจะเห็นว่าเสียพื้นที่ไปด้านข้างๆไปเยอะพอสมควร
ปล.ไม่เข้าใจขั้นตอนใหนโพสถามได้ครับ

DUMDIN
04-02-2008, 08:02
ขอบคุณมาก ;)
มีประโยชน์มากครับ สำหรับมือใหม่หัดกด:p

KiTTs
04-02-2008, 11:55
งานนี้ Photoshop 7.0 หมดสิทธิ์ครับ
เพราะไม่มี Filter>Distort>Lens Correction... ครับ
แต่ก็มีวิธีครับ คือใช้ crop tools ไปเลยครับ แล้วเลื่อนเมาส์ออกมานอกกรอบที่เรา crop ไว้
จากนั้นก็หมุนเลยครับ แต่ต้องกะเอานะครับ เพราะไม่มี grid มาให้ มือแม่น ๆ หน่อยละกันครับ
รบกวนท่านอาจารย์วสันต์ ช่วยทำภาพประกอบให้ดูด้วยนะครับ
ผมทำไม่เป็น และไม่มีตัวอย่างภาพเอียง ๆ ด้วยครับ(ไม่เคยถ่ายภาพเอียงเลย โอว...อิอิอิ)

kla
04-02-2008, 12:05
ท่านอาจารย์วสันต์ครับถ้าเกิดอาการเดินเอียง หลังการดื่มสุรา ต้องใช้โปรแกรมไหนแก้ครับ :p:p:p

Wasan
04-02-2008, 22:31
งานนี้ Photoshop 7.0 หมดสิทธิ์ครับ
เพราะไม่มี Filter>Distort>Lens Correction... ครับ
แต่ก็มีวิธีครับ คือใช้ crop tools ไปเลยครับ แล้วเลื่อนเมาส์ออกมานอกกรอบที่เรา crop ไว้
จากนั้นก็หมุนเลยครับ แต่ต้องกะเอานะครับ เพราะไม่มี grid มาให้ มือแม่น ๆ หน่อยละกันครับ
รบกวนท่านอาจารย์วสันต์ ช่วยทำภาพประกอบให้ดูด้วยนะครับ
ผมทำไม่เป็น และไม่มีตัวอย่างภาพเอียง ๆ ด้วยครับ(ไม่เคยถ่ายภาพเอียงเลย โอว...อิอิอิ)

เปลี่ยน V. สิครับจะได้มีเครื่องมือใหม่ๆมาใช้งาน..............

พี่ตู่ เปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมาครับ จากนั้นก็กดปุ่ม Print Screen ที่คีย์บอร์ดแล้วก็ไปPasteลงได้เลยครับ ง่ายๆครับพี่

Wasan
04-02-2008, 22:33
ท่านอาจารย์วสันต์ครับถ้าเกิดอาการเดินเอียง หลังการดื่มสุรา ต้องใช้โปรแกรมไหนแก้ครับ :p:p:p

เดี๋ยวไปหาโปรแกรมก่อนน่ะ............

KiTTs
06-02-2008, 07:26
เปลี่ยน V. สิครับจะได้มีเครื่องมือใหม่ๆมาใช้งาน..............

พี่ตู่ เปิดโปรแกรม Paint ขึ้นมาครับ จากนั้นก็กดปุ่ม Print Screen ที่คีย์บอร์ดแล้วก็ไปPasteลงได้เลยครับ ง่ายๆครับพี่
เครื่องที่บ้านเป็น CS2 แล้วครับ
แต่ในโน๊ตบุ๊คยังเป็น PS 7.0 อยู่เลยครับ

แล้วตัวอักษรที่ปรากฎในภาพ ก็ทำใน Paint ด้วยใช่มั๊ยครับ

Wasan
06-02-2008, 22:43
เครื่องที่บ้านเป็น CS2 แล้วครับ
แต่ในโน๊ตบุ๊คยังเป็น PS 7.0 อยู่เลยครับ

แล้วตัวอักษรที่ปรากฎในภาพ ก็ทำใน Paint ด้วยใช่มั๊ยครับ

ผม PrintScreenและPasteลงในPaintทำเป็นขั้นตอนแล้วก็Saveเป็นชื่อไฟล์JPGใว้เช่น TTC01-TTC10 เสร็จแล้วก็เอามาทำวงกลมทำลูกศรใน PS อีกทีครับเครื่องมือใน PS ครบครันกว่า Paint เยอะเลยครับพี่