PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อาการของรถครับ

ต.ตั้ม
08-12-2008, 10:21
สวัสดีครับ พรุ่งนี้ ทางช่างใหญ่ ฝ่าย เทคนิก ของ บริษัท มิตซูบิชิ มอเตอร์ ประเทศไทย จะมาดูรถผมด้วยตนเอง (ต้องขอชมว่า ติดต่อ เที่ยวนี้ ท่านก็ จะมาขอตรวจสอบ ทันที ปกติ ก็ จะบอกว่า ให้เราเข้า ศูนย์เช็ค บ้าง ถ้ามีปัญหา จนช่าง ศูนย์ ติดขัด เขาจะโทรคุยกับ ทาง ฝ่ายเทคนิก ของ บริษัท ใหญ่เอง แต่ คราวนี้ ท่าน นี้ รับสาย ก็จัดเจน จะมา ตรวจสอบรถเรา อย่าง กุลีกุจอ ครับ)

ปัญหาดังนี้

1. กระจกไฟฟ้า ด้านคนขับ กดลง ด้วยไฟฟ้า จะมีอาการ สั่น กระพรือ มีเสียง สั่น ดังมา

2. คลัช และ เกียร์ ค่อนข้างแข็ง และเข้ายาก โดยเฉพาะ เกียร์ 2 ต่อ เกียร์ 3 (แต่ผมได้ลอง ปรับเปลี่ยนวิธีการขับขี่ ใหม่ โดยใช้ รอบเครื่องและความเร็ว น้อยลง ก็ปรากฎว่า เข้าง่ายขึ้นครับ ผมจึงได้คุยกับ ทางช่างที่จะเดินทางมา ว่าได้แก้ไขดังนี้ไปแล้ว แต่ช่างก็ยืนยัน จะลองตรวจสอบ ด้วยตนเอง ตอนนี้ ผมเข้าใจไปเอง นะครับ ว่า ระยะ ทดลอง เกียร์ 1 ไป 2 จะห่าง เราจึงต้อง ปล่อยคลัช นุ่มนวล และค่อยๆส่งคันเร่งตามแบบ เบาๆ ส่วน เกียร์ 2 มา 3 ระยะ ทดของเกียร์ สั้น จึงต้อง เปลี่ยนในจังหวะที่เร็ว ในขณะที่ความเร็วและรอบ ต่ำ

3. อาการ ระยะฟรี พวงมาลัย ไม่หน่วงมือ เป้นที่ระยะฟรี เท่านั้น ครับ พร้อมมีเสียงแสดงความรู้สึก เหมือน อะไรหลวมๆด้วย ซึ่ง เวลา ขึ้นสะพาน ชัน ก็จะส่งเสียงกระแทกเข้ามาดังมาก ซึ่งตรงนี้เคยได้รับการ เครม เปลี่ยน แกนพวงมาลัย มาแล้ว เมื่อ 1 ปี ที่แล้ว อาการกลับมา คล้ายคลึงกันมาก

4. เวลา ถอยหลัง ขึ้นที่ สูง ไม่สามารถ ถอยขึ้นได้ ล้อรถจะฟรี ในล้อหลัง ครับ

***เครื่อง 2500 ซีซี 116 แรงม้า เกียร์ธรรมดา 4 ประตู