PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวนถามท่านที่ติดวัดBoots Turbo

NUJ
08-12-2008, 18:46
ตอนแรกผมต่อท่อวัดตรง Map Sensor เวลาวิ่งรถวิ่งไม่ค่อยที่ทาง0เลยแนะให้ไปต่อท่อวัดตรงท่อเวสเกต มันก็ยังวิ่งไม่ดีเหมือนตอนที่ไม่ได้ต่อท่อวัด การที่ต่อท่อวัดตรงจุดต่างๆเหล่านี้มันไปแย่งอากาศมันหรือป่าวครับ รถมันเลยวัดค่าไม่ตรงรถเลยวิ่งไม่ดีเหมือนตอนที่ยังไม่ใส่ท่อวัด
แล้วพี่ๆที่ติดวัดBoots Turbo ติดกันตรงส่วนไหนบ้างครับ
แล้วมีปัญหาแบบผมหรือป่าว
ขอบคุณครับ:kapook-17193-7653:

เต้ยTRITON
08-12-2008, 19:20
ใส่ 3 ทางต่อพ่วงสายยางที่เข้า Map Sensor ครับขนาดของสามทางและท่อทางที่ให้มากับเกจวัดบู๊ซจะมีขนาดเล็กเท่ากับเส้น นี้สามารถพ่วงได้ไม่มีผลกับการอ่านค่าของ Map Sensor
ยกเว้นมันหลุดจาการใส่ไม่แน่นหรือรั่วซึ่งถ้าต่อที่เส้น เวสเกจสายยางมันจะมีขนาดใหญ่กว่าต้องทำสามทางและต่อท่อลดมาเข้าสายลมของชุด เกจซึ่งเสี่ยงต่อการรั่วมากกว่าและถ้าสายด้าเวสเกจหลุดก็จะไม่สามารถควบคุม บู๊ซเทอร์โบในรอบสูงได้(ไม่สามารถไปยกวาวล์ไอเสียในโข่งไอเสียเพื่อระบายแรง ดันไม่ให้แรงดันอากาศในท่อไอดีสูงเกินไป)
ซึ่งจริงๆแล้วจะต่อสายวัดบู๊ซจากจุดใดของท่อไอดีก็ได้ขอให้เป็นด้านหลังโข่ง ไอดีเพราะแรงดันลมภายในท่อทางเดินไอดีจะเท่ากันทุกๆที่ไม่ต่างกันต่างกันที่ อัตราการไหลของอากาศขนาดจุดต่อถ้าจุดต่อเล็กก็ไม่ค่อยเสี่ยงต่อการหลุดครับ เพราะการไหลอากาศน้อยต้องการแต่แรงดันไปดันกลไกเลื่อนเข็มชุดเกจวัดบู๊ ซให้แสดงผลก็พอแล้วครับ

NUJ
08-12-2008, 21:31
ตอนนี้ผมย้ายตำแหน่งไปติดที่กระป๋องเวสเกตก็ใช้ได้ ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

เต้ยTRITON
08-12-2008, 22:08
ใช้ได้ครับแต่ต้องรัดท่อให้แน่นอย่าให้รั่วหรือรุดได้ครับ

NUJ
09-12-2008, 22:26
วันนี้ผมลองอุดท่อวัดBootsแล้วรถวิ่งดีเหมือนเดิม มันน่าจะมาจากการที่ท่อมันรั่วรัดไม่แน่นครับ เพราะท่อ3ทางที่ต่อแถวเวสเกตรูมีขนาดใหญ่แต่ท่อที่เข้าวัดBootsมีขนาดเล็กลมมันอาจจะรั่วครับ
ขอบคุณครับ คุณ เต้ยTRITON