PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระวัง...การเคลือบสีใช่ว่าดีเสมอไป..!!!!!

triton salon
13-12-2008, 13:03
:kapook-17193-7653:เจอกับตัวเลยครับพี่น้อง.....
รถผมติดสติกเกอร์RALLI/////ARTตรงท้ายกระบะ(สั่งซื้อจากศูนย์) ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร
เมื่อวานเอาเจ้าเหมียวไปขัดเคลือบสี ก็เห็นว่ารถดูใสสะอาดดี
เมื่อเช้านี้ ผบ. ตรวจรถลูบตรงสติกเกอร์แล้วบอกว่า "มันเรียบเนียนดีกว่าเดิมเนอะ"
ผมได้ยินแรกๆก็เฉยๆ พอคิดดู "เอะ!!! ติดสติกเกอร์อยู่..ลูบแล้วตัวถังจะเรียบได้ไง"
ก็เลยเดินดู 1 รอบปรากฎว่า....งานเข้าครับพี่น้อง.....
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวแล็กเกอร์รถหรือน้ำยาขัดเคลือบ..มันเกาะรวมเป็นเนื้อเดียวกันเสมอกับสติกเกอร์ทุกชิ้นที่ติดบนตัวถัง
ผมได้ลองลอกสติกเกอร์ชิ้นที่เล็กและบางที่สุดพบว่า สีไม่ลอกแต่ผิวไม่เรียบและมีความต่างระดับของแล็กเกอร์รถหรือชั้นน้ำยาขัดเคลือบกับชั้นสีอย่างเห็นได้ชัด
เหมือนเป็นหลุมลงไปตามขนาดของสติกเกอร์ นี้ขนาดชิ้นที่เล็กและคิดว่าบางที่สุดแล้วนะ...
แล้วสติกเกอร์RALLI/////ART(47ซ.ม.)ตรงท้ายกระบะหละ...โอ้ว....:01cbb16d12:
งานนี้ไม่รู้จะโทษใคร...และคงเอาผิดใครไม่ได้นอกจากตัวเอง...คงต้องระมัดระวังในการใช้บริการงานประเภทนี้ให้มากยิ่งขึ้น
เพราะเราไม่รู้ว่ามันเกิดจากการปฏิบัติงาน/น้ำยาขัดเคลือบ/แล็กเกอร์รถ/สติกเกอร์/สภาพแวดล้อมอื่นๆ/เกิดจากอะไรแน่:kapook-17197-2309:
กะว่าจะใช้น้ำยาขัดสีขัดเพื่อให้ขอบเสมอกัน..แก้ขัดไปก่อน...ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่า(ยังไม่อยากทำสีใหม่..หลายตังค์อยู่):kapook-17351-2909:
:i42:ฝากเป็นอุทาหรณ์สำหนับพี่น้องชาวTTCทุกท่านนะครับ...จงระวัง...และตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

yoo
13-12-2008, 13:29
เก็บข้อมูลครับ
ขอบคุณสำหรับอุทาหรณ์ครับ

Full Throttle
13-12-2008, 13:32
น่าจะเป็นน้ำยาเคลือบสีมากกว่านะครับเพราะเป็นการเคลือบสี ถ้าขัดชั้นแล๊กเกอร์ออกมันมีแต่จะบางลงไม่มีนูนขึ้นนะครับ

Chai chiangyuen
13-12-2008, 14:22
เจ้าของผมคันเก่าปี 96(คิดถึงมันจัง) ไม่เคยเคลือบเลยครับ มีแต่คนถามว่าทำสีมาใหม่เหรอ? เปล่าครับ ทำแค่สเกิตร์รอบคันครับ ผมใช้ตัว siliclongate ของ amway ใช้มาสองขวดแล้วขวดที่สองยังเหลือให้เจ้าเหมียวคันใหม่ใช้ได้อีกเป็นปีสองปีเลย ราคาสามร้อยกว่าเอง(ไม่ได้เชียร์สิ้นค้าให้เขานะ)ผมใช้สองเดือนครั้ง เวลาก่อนออก ตจว.ครับ ยิ่งหน้าฝนยิ่งดี น้ำฝนเกาะติดตัวรน้อยมากๆ โดยเฉพาะตาม
กะจก ลองดูครับ............ยืนยัน แต่ไม่ควรใช้กับส่วานที่เป็นพลาสติกสีดำนะ เวลาแห้งมันจะออกเป็นเทาครับผม.

26856

Joe043
13-12-2008, 23:20
ไม่รู้นะ ตามความคิดผม ผมว่ามันก็ดีแล้วนะครับ เพราะว่าเวลาเราไปขัดเคลือบเราก็หวังจะให้น้ำยาเคลือบเป็นฟิลม์ป้องกันสีรถของเราจากรอยขีดข่วนหรือคราบต่างๆ แต่กรณีรถของพี่เขาอาจจะเคลือบมาหนา สติกเกอร์มันก็เลยดูเป็บระดับเดียวกันชั้นสีรถไป แต่ผมว่าถ้าไม่ไปเคลือบซ้ำอีกแค่ล้างรถบ่อยๆ น้ำยาเคลือบมันก็ค่อยๆหายไปเองแหละครับ อย่าไปใช้ น้ำยาขัดสีขัดเลยถ้าไม่จำเป็น ขัดไม่ดีสีรถเป็นรอยอีกซวย2ต่อเลยนะ

triton salon
16-12-2008, 10:09
เมื่อวานไปที่อู่สีมาครับ...ถามช่างได้คำตอบว่า ไอ้ที่เป็นชั้นๆหนะคือน้ำยาเคลือบสีนั่นเองแหละ(เคลือบอย่างหนาเลย)
วิธีแก้ไขคือ ทำสีใหม่เท่านั้นจึงจะเรียบเนียนและได้สีที่เสมอกัน :i42:
(หรือไม่ก็หาสติกเกอร์อันที่ใหญ่กว่าแปะทับ...ซึ่งผมก็ทำแบบนี้แหละ:kapook-17201-6012:)
"เคลือบสีหนะดีต่อรถอยู่แล้ว แต่พี่ต้องดูด้วยว่าเคลือบที่ไหนและมีอะไรปิดอยู่หรือเปล่า" เขาว่างั้น
จากที่ได้คุยกับช่างและพักพวกแล้ว พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าหากขัดและเคลือบสีรถขณะที่ยังคิดสติกเกอร์อยู่
สีรถบริเวณที่ติดสติกเกอร์กับที่ไม่ได้ติดสติกเกอร์จะไม่เสมอกัน(ความเข้มสีไม่เท่ากัน)
และเขาแนะนำว่า ถ้าจะขัดและเคลือบสีควรลอกสติกเกอร์ออกก่อนเพราะไม่คุ้มกับความเสี่ยง (ค่าสติกเกอร์ถูกกว่าค่าทำสีใหม่เยอะ:kapook-17199-4683:)
สำหรับพี่น้องที่จะขัดและเคลือบสีรถฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ถึงความผิดพลาดที่ได้เกิดขึ้นกับผม และผู้ที่เคยทำแล้วไม่มีปัญหาก็ยินดีด้วยนะครับแต่ระวังไว้บ้างก็ดี:kapook-17198-9597:กันไว้ดีกว่าแก้...นะคร้าบบบ..บ...บ.....
ป.ล. ผมไม่ได้ซื้อน้ำยามาเคลือบเองหรอกนะครับ เป็นศูนย์ขัดเคลือบสีที่แถมมาให้ตอนซื้อเจ้าเหมียว...

I'm Unicorn
14-01-2009, 08:34
:kapook-17193-7653:เจอกับตัวเลยครับพี่น้อง.....
รถผมติดสติกเกอร์RALLI/////ARTตรงท้ายกระบะ(สั่งซื้อจากศูนย์) ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร
เมื่อวานเอาเจ้าเหมียวไปขัดเคลือบสี ก็เห็นว่ารถดูใสสะอาดดี
เมื่อเช้านี้ ผบ. ตรวจรถลูบตรงสติกเกอร์แล้วบอกว่า "มันเรียบเนียนดีกว่าเดิมเนอะ"
ผมได้ยินแรกๆก็เฉยๆ พอคิดดู "เอะ!!! ติดสติกเกอร์อยู่..ลูบแล้วตัวถังจะเรียบได้ไง"
ก็เลยเดินดู 1 รอบปรากฎว่า....งานเข้าครับพี่น้อง.....
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวแล็กเกอร์รถหรือน้ำยาขัดเคลือบ..มันเกาะรวมเป็นเนื้อเดียวกันเสมอกับสติกเกอร์ทุกชิ้นที่ติดบนตัวถัง
ผมได้ลองลอกสติกเกอร์ชิ้นที่เล็กและบางที่สุดพบว่า สีไม่ลอกแต่ผิวไม่เรียบและมีความต่างระดับของแล็กเกอร์รถหรือชั้นน้ำยาขัดเคลือบกับชั้นสีอย่างเห็นได้ชัด
เหมือนเป็นหลุมลงไปตามขนาดของสติกเกอร์ นี้ขนาดชิ้นที่เล็กและคิดว่าบางที่สุดแล้วนะ...
แล้วสติกเกอร์RALLI/////ART(47ซ.ม.)ตรงท้ายกระบะหละ...โอ้ว....:01cbb16d12:
งานนี้ไม่รู้จะโทษใคร...และคงเอาผิดใครไม่ได้นอกจากตัวเอง...คงต้องระมัดระวังในการใช้บริการงานประเภทนี้ให้มากยิ่งขึ้น
เพราะเราไม่รู้ว่ามันเกิดจากการปฏิบัติงาน/น้ำยาขัดเคลือบ/แล็กเกอร์รถ/สติกเกอร์/สภาพแวดล้อมอื่นๆ/เกิดจากอะไรแน่:kapook-17197-2309:
กะว่าจะใช้น้ำยาขัดสีขัดเพื่อให้ขอบเสมอกัน..แก้ขัดไปก่อน...ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่า(ยังไม่อยากทำสีใหม่..หลายตังค์อยู่):kapook-17351-2909:
:i42:ฝากเป็นอุทาหรณ์สำหนับพี่น้องชาวTTCทุกท่านนะครับ...จงระวัง...และตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

ฟังดูแล้วมันแปลก ๆ นะครับ...
ท่านขัดสี หรือเคลือบสีครับ
1. ถ้าขัดสี (แบบเต็มระบบจริง ๆ...ไม่ใช่แบบที่คาร์แคร์บางที่ทำ)มันต้องทำให้ชั้นแลคเกอร์บางลงครับ...แล้วบริเวณที่อยู่ใต้ sticker มันไม่ควรจะถูกขัดสีด้วยชั้นแลคเกอร์ไม่น่าจะบางลงเพราะการขัดสี
2. แต่ถ้าท่านเคลือบสี น้ำยาที่เคลือบสี เมื่อแห้งจะเปลี่ยนเป็นฟิล์มบาง ๆ (บางมาก ๆ ครับ) เคลือบที่ผิวสีรถ...ในกรณีนี้ sticker ของท่านก็จะถูกเคลือบไปด้วยพร้อมกัน...ถ้าฟิล์มที่เกิดขึ้นหนามากพอ(ขึ้นอยุ่กับชนิดและคุณสมบัติของน้ำยาเคลือบ)...ก็เป็นไปได้ที่มันจะกลบ/เกลี่ยช่วงรอยต่อให้เรียบจนผิวนอกดูเหมือนเรียบเสมอกัน
ฟิล์มที่เกิดจากการเคลือบสี...หลาย ๆ ครั้งเข้า ๆ (ถ้าน้ำยาล้างรถของท่านไม่มีคุณสมบัติชะล้างน้ำยานั้น)จะหนาเพิ่มขึ้นเรื่อย (แต่ก็ไมหนามากครับ อยู่ระดับไมครอนเท่านั้น)
3. Sticker นั้นจะติดรถโดยกาว และหากกาวไม่ดี หรือติดมานานพอ หรือในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมเช่นตากแดดแรง ๆ เป็นประจำ แรงยึดของกาวจะมากขึ้น(หรืออาจจะกลายเป็นเนื้่อเดียวกับชั้นแลคเกอร์) จนอาจจะดึงชั้นแลคเกอร์ออกมาด้วย (ข้อนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ...ไม่มีทฤษฎีรองรับ...อิอิ)
และจากข้อ 2 และข้อ 3 นั้นรวมกันอาจทำให้เกิดความแตกต่างระหว่างชั้นผิวได้ครับ

ไม่รู้นะ ตามความคิดผม ผมว่ามันก็ดีแล้วนะครับ เพราะว่าเวลาเราไปขัดเคลือบเราก็หวังจะให้น้ำยาเคลือบเป็นฟิลม์ป้องกันสีรถของเราจากรอยขีดข่วนหรือคราบต่างๆ แต่กรณีรถของพี่เขาอาจจะเคลือบมาหนา สติกเกอร์มันก็เลยดูเป็บระดับเดียวกันชั้นสีรถไป แต่ผมว่าถ้าไม่ไปเคลือบซ้ำอีกแค่ล้างรถบ่อยๆ น้ำยาเคลือบมันก็ค่อยๆหายไปเองแหละครับ อย่าไปใช้ น้ำยาขัดสีขัดเลยถ้าไม่จำเป็น ขัดไม่ดีสีรถเป็นรอยอีกซวย2ต่อเลยนะ

การขัดสีอาจจะจำเป็นหากรถของท่านเป็นรอยขนแมวซึ่งเกิดจากการเช็ด/ถู/ล้างรถด้วยผ้าที่ไม่เหมาะสม หรือการปัดรถด้วยไม้ขนไก่
การขัดสีจะทำให้แลคเกอร์ที่เคลือบผิวสีรถของท่านบางลง(ระดับไมครอนเท่านั้น) แต่จะช่วยทำให้รถของท่านสีรถของท่านแจ่มขึ้น สวยน่ามองมากขึ้นครับ
** ชอบที่บอกว่า "ขัดไม่ดีสีรถเป็นรอยอีกซวย 2 ต่อเลย" ...เหอ ๆ จริงครับ**

เมื่อวานไปที่อู่สีมาครับ...ถามช่างได้คำตอบว่า ไอ้ที่เป็นชั้นๆหนะคือน้ำยาเคลือบสีนั่นเองแหละ(เคลือบอย่างหนาเลย)
วิธีแก้ไขคือ ทำสีใหม่เท่านั้นจึงจะเรียบเนียนและได้สีที่เสมอกัน :i42:
(หรือไม่ก็หาสติกเกอร์อันที่ใหญ่กว่าแปะทับ...ซึ่งผมก็ทำแบบนี้แหละ:kapook-17201-6012:)
"เคลือบสีหนะดีต่อรถอยู่แล้ว แต่พี่ต้องดูด้วยว่าเคลือบที่ไหนและมีอะไรปิดอยู่หรือเปล่า" เขาว่างั้น
จากที่ได้คุยกับช่างและพักพวกแล้ว พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าหากขัดและเคลือบสีรถขณะที่ยังคิดสติกเกอร์อยู่
สีรถบริเวณที่ติดสติกเกอร์กับที่ไม่ได้ติดสติกเกอร์จะไม่เสมอกัน(ความเข้มสีไม่เท่ากัน)
และเขาแนะนำว่า ถ้าจะขัดและเคลือบสีควรลอกสติกเกอร์ออกก่อนเพราะไม่คุ้มกับความเสี่ยง (ค่าสติกเกอร์ถูกกว่าค่าทำสีใหม่เยอะ:kapook-17199-4683:)
สำหรับพี่น้องที่จะขัดและเคลือบสีรถฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ถึงความผิดพลาดที่ได้เกิดขึ้นกับผม และผู้ที่เคยทำแล้วไม่มีปัญหาก็ยินดีด้วยนะครับแต่ระวังไว้บ้างก็ดี:kapook-17198-9597:กันไว้ดีกว่าแก้...นะคร้าบบบ..บ...บ.....
ป.ล. ผมไม่ได้ซื้อน้ำยามาเคลือบเองหรอกนะครับ เป็นศูนย์ขัดเคลือบสีที่แถมมาให้ตอนซื้อเจ้าเหมียว...

ขอเสนอแนะทางเลือกครับ

ไม่จำเป็นต้องทำสีใหม่หรือเคลือบแลคเกอร์ใหม่หรอกครับ
ถ้าท่านเข้าคาร์แคร์ที่มีฝีมือ(ในคลับเราก็มี)ก็น่าจะช่วยได้
ผมเห็นว่าเข้าขัดสีในคาร์แคร์ครับ ถ้าเต็มระบบทั้งคัน 3-7 พันบาท(แล้วแต่ร้าน) หรือเอาแบบขัดเฉพาะจุด(เฉพาะจุดคือฝากระโปรงท้ายทั้งบานนะครับไม่ใช่เฉพาะจุดที่ติด sticker...อิอิ) ก็ได้ครับ( 4-7 ร้อยบาทแล้วแต่ร้าน) ไม่แนะนำให้ทำเองครับ...เด๋วยาว... และหมั่นเคลือบสีเป็นประจำครับ
** เพราะเหตุนี้ครับผมจึงชั่งใจ และไม่อยากติด sticker ที่ตัวรถ หันไปติดที่กระจกแทนอ่ะ **

joetriton
14-01-2009, 09:23
ไม่ต้องทำสีใหม่แน่นอนครับ แค่ให้คาร์แคร์ขัดให้เนียนก็พอครับ เรื่องเล็กครับขัดเสร็จก็เคลือบอีกครั้งก็จบครับ พี่น้องครับ:kapook-17350-3383:

I'm Unicorn
15-01-2009, 13:15
คุณ animal (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=731) นามแฝง: R-Tech ก็เป็นครับ...
ดูตามลิงค์ครับ...อิอิ
ลองสอบถามดูครับว่าท่านแก้อย่างไร

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=108773

smilenet
01-02-2009, 17:13
siliclongate ของ amway ตัวนี้ ใช่เลยครับ ล้างรถก็ car wash ของ amway เหมือนกันครับ สองตัวนี้ก็ 500 กว่าบาทเองครับ แฟนยังชมเลยครับ วันนี้ล้างรถแล้วทำไมรถเงาจังเลย ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ลองแล้วติดใจเลยครับ

myjoefiend
22-02-2009, 12:00
ขอให้หายไวๆน๊ะครับ