PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยด้วยครับ

Nath
13-12-2008, 15:01
มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ ขับรถมาเรื่อยๆ เหยียบคลัทช์ แล้วใส่เกียร์ว่าง ปล่อยรถไหล แล้วปิดสวิทช์กุญแจ จะมีเสียงดังตึ้ง!!!!! ดังมาก ถามที่ศูนย์แล้ว คำตอบคือ "ไม่ทราบครับ " รบกวนถามท่านผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้วยครับ มันผิดปกติหรือปล่าวครับ ต้องทำยังไงครับ...

joker_cm02
17-12-2008, 09:09
รถยนต์นะครับ ปล่อยไหลแล้วดับเครื่องมันอันตราย ถ้าพวงมาลัยล็อค แล้วปลดล็อคไม่ทัน ไม่อยากคิดเลย............

yut
17-12-2008, 09:14
แบบนี้ข่อยก้อบ่อซาบเหมือนกัน

leo
17-12-2008, 09:47
มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ ขับรถมาเรื่อยๆ เหยียบคลัทช์ แล้วใส่เกียร์ว่าง ปล่อยรถไหล แล้วปิดสวิทช์กุญแจ จะมีเสียงดังตึ้ง!!!!! ดังมาก ถามที่ศูนย์แล้ว คำตอบคือ "ไม่ทราบครับ " รบกวนถามท่านผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้วยครับ มันผิดปกติหรือปล่าวครับ ต้องทำยังไงครับ...
อันนี้ก็ "ไม่ทราบ " เหมือนกันครับ แต่ผมก็เคยทำอยู่ครั้งนึงครับ ดังเหมือนกัน แต่ผมว่าอย่าทำดีกว่าครับจอดแล้วค่อยดับเครื่องดีกว่าครับ อีกอย่างเพาเวอร์มันจะไม่ทำงานด้วยนะครับ

yoo
17-12-2008, 10:36
นั่นดิครับ ทำเผื่ออะไร อยากรู้เหมือนกันครับ

MUNIC
17-12-2008, 10:48
อันตรายนะครับนั่น ถ้าขับลงเขาด้วยแล้ว เบรคกับขอบเหวหรือสันเขาอย่างเดียวเลยนะ

ต.ตั้ม
17-12-2008, 10:58
นั่สสิครับ ไม่ควรเลย ครับ ต้องให้รถหยุดนิ่ง ถึงจะดับเครื่อง นะครับ เพราะ เครื่องยนต์ไม่ทำงาน ปล่อยรถไหล ค่อนข้างอันตายมากๆ ครับ ส่วนเสียงนั้น ลอง จอดหนุดนิ่งแล้ว ดับเครื่องสิ ครับว่า เสียงยังมีอยู่รึเปล่า (แต่ เวลาทุกครั้งที่เรา บิดกุญแจ ตำแหน่ง On จะมีเสียง แค๊ก เบาๆ ถือว่า ปกติ นะครับ เพราะเป็นเสียงการทำงานของ ไดรฟ์ชาร์ท ดับเครื่องก็ต้อง เงียบ ครับ มีเสียงเครื่องทำงาน ช่วงนึง แล้วก็ เงียบสนิท ครับ)

Nuk_Black-Triton
17-12-2008, 11:17
งงด้วยคนครับ ทำไปทำไมอะ เพื่ออะไร

ไม่กลัวเทอร์โบพังหรอ ขับแล้วก็ดับเลย

ถ้าถามเรื่องเสียง ดังแต๊ก ก็อาจดังมาจาก Scv กับ Egr มันกลับเข้าที่ของมัน

แล้วถ้าดังฟอด ก็คือ เทอร์โบ ตัดการทำงาน แค่นั้นอ่ะครับ

รถเทอร์โบ ไม่ควรดับทันทีนะครับ ทุกยี่ห้อ เหมือนกันหมด