PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : >> ทำไม คอนโซล ถึงมีเสียงดัง

chain_ak
05-02-2008, 15:24
รถผม Plus มีเสียงดังที่คอนโซลครับ เสียงเอี๊ยด ๆ เหมือนพลาสติกเสียดสีกัน ไม่รู้ดังมาจากตรงใหน จับจุดไม่ถูก น่ารำคาญมาก

เป็นเพราะอะไรครับ เป็นเพราะช่างถอดแล้วประกอบไม่ดีเหมือนเดิม (ผมติดที่กรองแอร์ กับ 3 Lock ) แต่ถ้าเป็นเพราะช่างประกอบไม่แน่น เสียงมันน่าจะดังแบบ กุกๆกักๆ ไม่น่าจะดังแบบเอี๊ยดๆ เหมือนบานพับประตูเสียงดังเอี๊ยด ๆ พอเราเอาน้ำมันไปหยอดมันก็จะหาย

หรือว่าคอนโซลของเรา เป็นพลาสติกประกอบกันหลายชิ้น พอใช้มาได้สักพักก็เลยเป็นแบบนี้ (ไม่เหมือนของโตโยต้า เชฟโรเลต คอนโซลของเขาดูแน่นมาก)

** จะให้ที่ศูนย์ฯ ถอดแล้วประกอบให้ใหม่จะดีหรือเปล่าครับ **

myjoefiend
24-03-2008, 13:25
ลองฟังดูจากเสียงนะครับว่ามาจากด้านคนขับแถวที่จุดบุหรี่รึปล่าว ถ้าใช่ก้มลงดูว่าน๊อตได้คลายตัวรึปล่าวถ้ายังไงลองขันให้แน่นทั้งสองตัวเลยนะครับ เพราะน๊อตตรงจุดที่ผมว่ามันเคยหล่นลงมาตรงพื้นเท้าคนขับเลย ลองเช็คดูถ้าไม่ไหวเข้าศูนย์ไปเลยนะครับ

kui
25-03-2008, 16:01
:kapook-17201-6012: บางทีจะดังตรงเบาะที่เรานั่ง เนี้ยละครับ อย่างรถผม 4*2 4ตู จะดังเอี้ยด ๆ ที่เบาะนั่งตรงที่เราขับนี่ละครับ บางที ดังเหมือน ลูกหนูวิ่งเล่นภายในห้องโดยสาร ส่วนตัวผมตอนนี้ไม่ซีเรียสครับ เพราะรู้ที่มาของเสียง แต่ถ้าไม่รู้ จะรำคาญใจมาก ลองสำรวจว่า ดังจากที่ผมกล่าวไม่นะครับ อย่างอื่น ไม่กล้าฟันธงครับ:kapook-17193-7653:

akearch
25-03-2008, 16:30
อันนี้เป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นกับสตราด้า เมื่อก่อนไม่เคยเป็นพอเอาไปติดฟิมล์ใหม่ หลังจากนั้นสักสองเดือนก็เป็นครับ แต่รู้สาเหตุแล้ว มาจากขอบของฟิมล์บานหน้า ผมติดหน้าเต็ม ขอบฟิมล์ที่มาจบกับคอนโซลมันไม่ได้แนบกับกระจกอ่ะครับคือขอบๆของฟิมล์มันเผยอขึ้นมา แล้วพอรถเราสั่น(คอนโซลก็สั่น) มันก็ไปตีกะขอบฟิมล์ดังอี๊ดๆๆๆ รู้จุด แต่ไม่รู้จะแก้ยังไง ก็ได้แต่เอากระดาษไปคั่นระหว่างฟิมล์กะคอนโซลอ่ะครับ ไม่รู้ใช่กรณีเดียวกันป่าว

akearch
25-03-2008, 16:31
อันนี้เป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นกับสตราด้า เมื่อก่อนไม่เคยเป็นพอเอาไปติดฟิมล์ใหม่ หลังจากนั้นสักสองเดือนก็เป็นครับ แต่รู้สาเหตุแล้ว มาจากขอบของฟิมล์บานหน้า ผมติดหน้าเต็ม ขอบฟิมล์ที่มาจบกับคอนโซลมันไม่ได้แนบกับกระจกอ่ะครับคือขอบๆของฟิมล์มันเผยอขึ้นมา แล้วพอรถเราสั่น(คอนโซลก็สั่น) มันก็ไปตีกะขอบฟิมล์ดังอี๊ดๆๆๆ รู้จุด แต่ไม่รู้จะแก้ยังไง ก็ได้แต่เอากระดาษไปคั่นระหว่างฟิมล์กะคอนโซลอ่ะครับ ไม่รู้ใช่กรณีเดียวกันป่าว

triton salon
27-03-2008, 18:49
ของผมดังแถวๆพวงมาลัยกับหน้าปัด
เป็นๆหายๆหาที่มายังไม่ได้
เอาเข้าศูนย์มันกลับไม่ดังซะงั้น
ออกมา..ดังเลย...โค..ตะ..ระ..เซ็งเลยครับ

son
29-03-2008, 18:18
ถ้าดังแถวๆๆหน้าปัดให้ลองเอามือกดกระจกหน้าปัดดูครับถ้าเงียบก็ให้เอาฟองน้ำยัด ตรงร่องหน้าปัดก็หายครับ

wattapon
30-03-2008, 13:53
4x4 ผมดังบริเวณ case ของ rv meter คับสั่นและดัง

son
30-03-2008, 18:51
ดังที่จอ RV ให้เข้าไปดูวิธีแก้ที่เวบ tritron4*4club.com คับ

jobsc
06-04-2008, 09:41
ของผมดังแถวๆพวงมาลัยกับหน้าปัด
เป็นๆหายๆหาที่มายังไม่ได้
เอาเข้าศูนย์มันกลับไม่ดังซะงั้น
ออกมา..ดังเลย...โค..ตะ..ระ..เซ็งเลยครับ

เป็นเหมือนกันครับ

หลังจากสังเกตุ อยู่หลายครั้ง ผมคิดว่า มันดังมากจากตรง แตร คับ ฝาครอบแตร มันจะหลวมๆอะครับ ลองถุบเบาๆ บนพวงมาลัยบน ดู แล้วจะได้ยิงที่ครอบแตรสั่นเป็นเสียงคับ

walkingspeed
06-04-2008, 16:57
เสียงแบบนี้หาที่มายากดีแท้
และก็น่ารำคาญมากๆ
แต่ถ้ามันไม่หนักหนา เราปล่อยวางซะก็จะสบายใจ

pittawas
07-04-2008, 04:25
รถผมดังตรงเบาะนั่งคนขับ ยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้ ท่านได้รู้ช่วยบอกหน่ยนะครับ

au TPBS
07-04-2008, 05:40
ของผมก็ดังครับ แต่รู้ถึงสาเหตุเลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ รถผมถอดคอนโซลออกหลายครั้ง เข้าใจว่าประกอบกลับไม่เข้าที่ แต่ไม่ดังบ่อยวิ่งไปนานๆค่อยดัง เมื่อดังก็แก้ด้วยการเปิดเพลงกลบครับ