PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระบบเบรก Abs

wannboytriton
25-12-2008, 14:01
มันทำงานต่างกันอย่างไรบ้าง
มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างไหมทั้งมีabsกับไม่มี

Nuk_Black-Triton
25-12-2008, 14:34
Abs ที่อยู่ในไทรทัน จะทำงานควบคู่กับ ระบบ Ebd

การเบรค จะถ่ายน้ำหนักเบรคด้วย Ebd ก่อนครับ ถ้าล้อ จะล๊อก Abs จะเข้ามาเสริม

การทำงานอีกที โดยที่ Abs ทำงานนั้น Ebd จะหยุดการทำงานชั่วคราว

และทั้ง 2 ระบบนี้ จะหยุดทำงานต่อเมื่อ ดับเครื่องยนต์ หรือว่าความเร็วต่ำกว่า 5 กม./ชม.

ส่วนระบบเบรคแบบธรรมดาในไทรทัน จะเป็นวาล์วแบบ Lspv

จะเพิ่มหรือลดแรงดันน้ำมันเบรคด้วยกลไก ที่ติดตั้งอยู่บริเวณจุดรับน้ำหนักท้ายรถครับ

การเบรคจะไม่มีอุปกรณ์ป้องกันการล๊อกของล้อรถ จึงต้องใช้ความระวังมากกว่าในการขับขี่

และถ้ารถโหลดมาแล้ว ไม่ได้ทำการปรับตั้งวาล์วตัวนี้ใหม่ จะเกิดอาการเบรคไถลได้ครับ

wannboytriton
25-12-2008, 14:38
Abs ที่อยู่ในไทรทัน จะทำงานควบคู่กับ ระบบ Ebd

การเบรค จะถ่ายน้ำหนักเบรคด้วย Ebd ก่อนครับ ถ้าล้อ จะล๊อก Abs จะเข้ามาเสริม

การทำงานอีกที โดยที่ Abs ทำงานนั้น Ebd จะหยุดการทำงานชั่วคราว

และทั้ง 2 ระบบนี้ จะหยุดทำงานต่อเมื่อ ดับเครื่องยนต์ หรือว่าความเร็วต่ำกว่า 5 กม./ชม.

ส่วนระบบเบรคแบบธรรมดาในไทรทัน จะเป็นวาล์วแบบ Lspv

จะเพิ่มหรือลดแรงดันน้ำมันเบรคด้วยกลไก ที่ติดตั้งอยู่บริเวณจุดรับน้ำหนักท้ายรถครับ

การเบรคจะไม่มีอุปกรณ์ป้องกันการล๊อกของล้อรถ จึงต้องใช้ความระวังมากกว่าในการขับขี่

และถ้ารถโหลดมาแล้ว ไม่ได้ทำการปรับตั้งวาล์วตัวนี้ใหม่ จะเกิดอาการเบรคไถลได้ครับ

มีข้อดีข้อเสียของ2ระบบนี้ไหมครับ

25-12-2008, 14:38
EBD ทำการกระจายแรงเบรคในแต่ละล้ออย่างเหมาะสม ทั้งการทรงตัวและความเร็ว

ABS ป้องกันล้อล๊อกตาย ขณะเบรคกะทันหัน ช่วยให้การควบคุมรถง่ายขึ้น

LSPv ทำการปรับแรงดันน้ำมันเบรคล้อหลัง ให้เหมาะสมกับน้ำหนักที่กดอยู่บนท้ายรถ

BA ระบบเสริมเบรค เมื่อเบรคกระทันหัน น้ำหนักกดเบรคเราจะน้อยลง ระบบนี้

จะช่วยเพิ่มแรงกด โดยอัตโนมัติ ให้การเบรค สั้นลง (ในรถเราไม่มีระบบนี้)

25-12-2008, 14:42
ข้อดีของรถมี เอบีเอส กับ อีบีดี คือ ระยะเบรคสั้นลง ควบคุมรถขณะฉุกเฉินได้ง่าย

ข้อเสียคือเป็นแบบไฟฟ้า ใช้เซนเซอร์คุม เมื่อเซนเซอร์เสีย ก็ทำงานบกพร่องได้

ข้อดีของ แบบกลไก Lspv ก็ช่วยให้ล้อหลังล๊อกได้ยากขึ้น

น้ำหนักเบรคในการบรรทุกดี แต่ถ้าเอาไปโหลดแล้วไม่ปรับตั้ง

ล้อหลังจะล๊อกได้ง่าย

ส่วนตัวแล้วผมชอบ Abs + Ebd ครับ เบรคได้ตามเท้า

scorpion_za
25-12-2008, 17:25
ไม่ประมาทครับ ดีกว่า ส่วนเบรคก็แล้วแต่รุ่นครับ มีดีกว่าไม่มี

chat_plus
25-12-2008, 21:22
Abs ไม่ได้ทำให้เบรกสั้นลงน่ะครับมันแค่กันล้อล๊อกอย่างเดียว มีคนเคยเอา civic ตัวที่มี ABS กับ ไม่มี ABS มาเทียบ ปรากฎว่าตัวที่ไม่มี ABS เบรกสั้นกว่าน้่ะครับ เหตุผลก็เพราะว่า ช่วงที่ abs ทำงาน มันจะค่อยๆเบรกคลายล้อไม่ให้ล๊อกมันก็เลยสั้นครับ แต่มันจะดีตรงที่มันหักหลบได้ครับ ส่วนตัวที่ไม่มีมันจะล๊อกตายอยู่อย่างงั้นครับมันเลยทำให้สั้นลง มีคนเข้าใจผิดเยอะครับว่า ABS จะทำให้ระยะเบรกสั้นลง จริงๆแล้วมันไม่ใช้เลยครับ

marzocchi
25-12-2008, 22:21
Abs จะสั้นกว่าก็ตอนเบรคบนถนนที่ลื่น นะครับ