PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกี่ยวกับ เกียร์3กับ4ค่ะ

Tamarix
25-12-2008, 23:25
รถเป็น 4 ประตูขับ 2 ซื้อเมื่อ ต.ค.2549 ค่ะ ก็ขับเป็นปกติของทุกวันน่ะค่ะ แต่วันนี้ลองสังเกตว่าตอนที่รถวิ่งอยู่แล้วใช้เกียร์ 3 กับ 4 เนี่ยเวลาเกียร์อยู่ในตำแหน่งแล้วเนี่ย ทำไมมันขยับไป ซ้าย ขวาได้ ล่ะคะ แต่เกียร์ 1 2 5 แล้วก็เกียร์ถอยหลังไม่เป็นนะคะ รถท่านอื่นเป็นเหมือนกันไหมคะ หรือว่านันท์คิดมากไปเนี่ย แล้วมันจะมีผลอะไรกับรถไหมคะ เพราะจะหมดประกันแล้วค่ะ อีก 10,000 กม.เองค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

scorpion_za
26-12-2008, 14:43
up รอครับ เดี๋ยวผมจะไปลองดูครับ แต่รู้ว่า 3,4 จัดมากครับ ฟี้ดๆๆๆ

non8114
26-12-2008, 14:51
ผมเป็นทุกเกียร์เลยครับ

Nuk_Black-Triton
26-12-2008, 15:06
เท่าที่จากประสบการณ์นะครับ (สมัยก่อนขับไซโคลนแล้วเป็น)

อันคันเกียร์นี่ มันจะมีน๊อตล๊อก อยู่ 4ตัว

และมันจะมีเหมือนปะเก็นรองอยู่ชั้นนึง

ลองถอดยางหุ้มเกียร์มาดูสิ จะเห็นครับ

พอเราสังเกตุเห็น ก็จะรู้ว่า น๊อตมันหลวมมั่ง ปะเก็นแตกมั่ง

ตามอายุการใช้งานครับ ปกติ

แต่ถ้าปล่อยให้หลวมนานๆ มันก็จะหลุด คันเกียร์หลุด ออกนอกเบ้า

คราวนี้ เกียร์จะค้าง เข้าไม่ได้ ประมาณนี้

เอางี้ ถ้ารู้ว่า เริ่มหลวม ลองถอดออกมาดู ขันน๊อตให้แน่นๆ

แล้วเกียร์จะเข้า กระชับ ฉับไว ครับ

อาการเบื้องต้นที่สังเกตุได้ครับ คือเกียร์เวลาเข้า จะยาวครับ ยาวแบบย้วยๆ

และจะยาวขึ้นๆ มีอาการหลวมๆด้วย

Tamarix
28-12-2008, 20:48
เท่าที่จากประสบการณ์นะครับ (สมัยก่อนขับไซโคลนแล้วเป็น)

อันคันเกียร์นี่ มันจะมีน๊อตล๊อก อยู่ 4ตัว

และมันจะมีเหมือนปะเก็นรองอยู่ชั้นนึง

ลองถอดยางหุ้มเกียร์มาดูสิ จะเห็นครับ

พอเราสังเกตุเห็น ก็จะรู้ว่า น๊อตมันหลวมมั่ง ปะเก็นแตกมั่ง

ตามอายุการใช้งานครับ ปกติ

แต่ถ้าปล่อยให้หลวมนานๆ มันก็จะหลุด คันเกียร์หลุด ออกนอกเบ้า

คราวนี้ เกียร์จะค้าง เข้าไม่ได้ ประมาณนี้

เอางี้ ถ้ารู้ว่า เริ่มหลวม ลองถอดออกมาดู ขันน๊อตให้แน่นๆ

แล้วเกียร์จะเข้า กระชับ ฉับไว ครับ

อาการเบื้องต้นที่สังเกตุได้ครับ คือเกียร์เวลาเข้า จะยาวครับ ยาวแบบย้วยๆ

และจะยาวขึ้นๆ มีอาการหลวมๆด้วย

ขอบคุณค่ะที่แนะนำแต่ว่าทำไม่เป็นค่ะ คงต้องรอหลังปีใหม่เข้าศูนย์เช็ค 90,000 กม. แล้วให้ช่างเขาดูให้ค่ะ :i40::i40:

indy72
29-12-2008, 14:35
แหมๆ มันก็ตามอายุและระยะทางมันแหละครับ

scorpion_za
29-12-2008, 16:35
ไปลองดูแล้วครับ ขยับได้นิดๆ ทุกเกียร์ครับ 3,4 จะมากกว่าเพื่อนเล็กน้อย