PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงเครื่องดังไม่รู้มาจากอะไร

Pikoro
28-12-2008, 19:02
เมื่อวันศุกร์กำลังขับรถออกจากลานจอดรถที่ Off. ปรากฎว่ามีเสียงดังขึ้นมาแทรกซึมอยู่กัุบเสียงเครื่องยนต์ (ถ้าไม่ตั้งใจฟังก็ไม่รู้) จนกระทั้งเปิดกระจกลงพบว่าข้างนอกเสียงดังมาก เหมือนเสียงอะไรตีกันสักอย่าง เลยลองเหยียบคันเร่งดูเสียงก็เร็วขึ้นพร้อมกับเครื่อง เปิดฝากระโปรงรถขึ้นมาดู ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ ก็เลยคิดว่าจะเข้าศูนย์วันเสาร์ เพราะครบ 15,000 Km. พอดี

ตื่นแต่เช้ามาลองดูอีกที มันกับเงียบไม่มีอาการอะไรเลย แล้วก็เดินทางไปศูนย์บางใหญ่ (ด้านบน web เรานั่นแหล่) โชคไม่ค่อยดีเลย คิวยาวมากก็เลยไม่เอาดีกว่าไว้เดีียววันหลังค่อยมาใหม่ ก็ขับรถไปไหว้พระแถวๆ นั่นแล้วต่อไปแจ้งวัฒนะ ขากลับบ้านตกเย็น มันก็ออกอาการอีก ซึ่งทั้งที่ทั้งวันใช้รถตั้งแต่ออกจากบ้านมามันไม่มีเสียงดังเลย ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ว่าจะเข้าศูนย์ วันพรุ่งนี้แน่นอน

น้าๆ ท่านไหนเคยเจออาการแบบนี้บ้างรึป่าวครับอยากรู้จัง งงๆๆๆ
:i41:

Chatuchak
01-01-2009, 23:18
สิ่งที่ขัดอยู่อาจจะหลุดออกไปแล้ว เลยไม่ได้ยินเสียง ถ้ามองจากด้านบนไม่เห็น อาจต้องมองด้านล่างขึ้นมา
เพื่อนเราบางคนก็เจองูบ้าง หนูบ้างเข้าไป แล้วก็ถูกปั่นซะเละเลย แต่อันนั้นยังเห็นซากครับ

sangduas
30-04-2009, 13:00
ขอทราบผลบ้างซิครับ เป็นเหมือนกัน

Sanya
30-04-2009, 13:08
ลอง เหยียบ ครัช ดู ว่า เสียง ดัง นั้น หาย มั้ย
ถ้า หาย หรือ ไม่ได้ ยิน เสียง แสดง ว่า อาการ ครัช ดัง
และ ถ้า หาย แสดง ว่า ท่านได้ รถ ไทรทัน ของ แท้ ครับ

ปล. ของ ผม ก็ ครัช ดัง ครับผม
ปล2 . เค้า ถาม ตั้ง นาน แล้ว นี่ นา เฮ้อ กำ

sangduas
30-04-2009, 18:00
แจ้งเพิ่มเติมครับ ของข้าน้อยเป็นเกียร์ออโต้ ท่านใดมีข้อมูลบ้าง เผื่อพี่เขาจะมาตอบจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

scorpion_za
01-05-2009, 17:39
ลอง เหยียบ ครัช ดู ว่า เสียง ดัง นั้น หาย มั้ย
ถ้า หาย หรือ ไม่ได้ ยิน เสียง แสดง ว่า อาการ ครัช ดัง
และ ถ้า หาย แสดง ว่า ท่านได้ รถ ไทรทัน ของ แท้ ครับ

ปล. ของ ผม ก็ ครัช ดัง ครับผม
ปล2 . เค้า ถาม ตั้ง นาน แล้ว นี่ นา เฮ้อ กำ

ตามนั้นครับ ที่หายไปเพราะเครื่องเย็นแล้วครับ

ของผมร้อนไม่ได้เชียว ดังทันที (เกียร์ธรรมดา)

mckyparty
02-05-2009, 08:58
เสียงดัง แล้ว อาการอื่นๆล่ะครับ แรงตกมั้ย สะดุด กระตุก มั้ยครับ

sangduas
03-05-2009, 19:18
วิ่งได้ปรกติครับ ตอนนี้เงียบหายไปแล้ว จะมาใหม่เมื่อไหร่อีกไม่รู้เหมือนกัน ดังอยู่ในเครื่องยนต์ รื้อเองไม่ได้นะซิ หาสาเหตุไม่ได้ ใช้งานต่อไปก็แล้วกัน

CHATREE
04-05-2009, 10:20
ดังเป็นปกติครับชีวิตก้อมีความสุขดี รออีกนิดเปลี่ยนแน่ไอ้คลัชบ้าบอของเค้าดังดีจริงๆๆ:yenta4-emoticon-001

tung39
04-05-2009, 11:19
ของผมก็ดังครับ เป็นตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆตอนเช้า ดังเหมือนกระดิ่ง กิ๊กๆๆ แล้วก็หายไป ไม่รู้เสียงอะไรเหมือนกัน พยายามหาต้นเหตุของเสียงยังไม่เจอเลย มันดังอยู่แถวๆ เทอร์โบครับ ใครดังบ้างช่วยแชร์ผมหน่อย เกิดจากอะไร????

randy23
04-05-2009, 11:29
ของผมก็ดังครับ เป็นตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆตอนเช้า ดังเหมือนกระดิ่ง กิ๊กๆๆ แล้วก็หายไป ไม่รู้เสียงอะไรเหมือนกัน พยายามหาต้นเหตุของเสียงยังไม่เจอเลย มันดังอยู่แถวๆ เทอร์โบครับ ใครดังบ้างช่วยแชร์ผมหน่อย เกิดจากอะไร????

ที่ดังกิ๊กๆๆ เหมือนเหล็กกระทบกัน ผมเคยได้ยินมาว่า มันเป็นการทำงาน ของ scv วาวล์ ครับ